Sổ hồng đồng thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #154760 13/12/2011

    homaianh1980

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 1 lần


    Sổ hồng đồng thừa kế

    Nhờ LS giải đáp thắc mắc sau : 6 anh chị em tôi được đồng thừa kế một căn nhà do ông bà để lại trong đó ghi tên anh cả của tôi trên sổ hồng ( sổ ra năm 2011 ) và phía bên dưới tên anh tôi chỉ ghi là : là đại diện của những người được thừa kế mà không ghi rõ tên từng người, như vậy sổ hồng đó có hợp lệ không. Nếu có mua bán căn nhà đó làm sao xác định được ai là đồng sở hữu
    Nếu muốn ghi đủ những người được thừa kế vào sổ hồng thì phải làm sao? Cảm ơn
     
    9612 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #158729   02/01/2012

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Có nghĩa anh cả là đại diện các đồng sở hữu nhà này. Những người thừa kế hàng thứ nhất có quyền định đoạt như nhau đối với tài sản này.
    Muốn đứng tên trong sổ thì 6 anh chị em đến phòng công chứng làm thủ tục khai nhận thừa kế. Sau đó mang văn bản này yêu cầu cơ quan cấp GCN đính chính sổ hồng. Làm như vậy chỉ tốn tiền chứ giải quyết được gì?

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #158836   03/01/2012

    neuk46
    neuk46

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    1- Khi cấp đồng sử dụng thì phải cấp theo quy định, cụ thể: bạn tham khảo tại Điều 4, Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT ngày 21/10/2009 của Bộ Tài nguyên và Môi trường.
     (trường hợp cấp đồng sử dụng mà ghi như bạn nói là không đúng quy định).
    2- Việc đăng ký cấp GCN lần đầu mà muốn tất cả người nhận thừa kế cùng đứng tên trên GCN thì tất cả những người nhận thừa kế cùng làm một biên bản họp gia đình thống nhất cùng đứng tên đăng ký cấp GCN và trong đơn xin cấp GCN tất cả cùng ghi và ký tên (có xác nhận của UBND địa phương).
    3- Nếu cơ quan nhà nước làm không đúng theo quy định bạn có quyền đến Văn phòng ĐKQSD đất hoặc phòng TNMT kiến nghị và đề nghị họ thu hồi, cấp đổi lại GCN theo đúng quy định.
     
    Báo quản trị |  
  • #340495   22/08/2014

    minhdylan
    minhdylan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    mấy thằng nhà đất là mvay đó

     
    Báo quản trị |  
  • #343666   10/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Với nội dung bạn trình bày thì 6 anh em bạn đã làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế của ông bà để lại rồi.

    Sau khi kết thúc 30 ngày niêm yết tại xã, phường, UBND hoặc Văn phòng công chứng có hướng dẫn anh em bạn làm giấy ủy quyền cho anh cả bạn đứng tên sổ hồng đại diện cho những người được thừa kế không?

    Nếu có thì người ta ghi như thế là đúng.

    Nếu không thì anh em bạn làm đơn đề nghị Cơ quan cấp sổ hồng sửa lại cho đúng, ghi tên đầy đủ cả 6 anh em vào.

    Hoặc nếu người ta đã làm đúng mà bây giờ anh em bạn muốn cùng được đứng tên trên sổ hồng thì 6 anh em bạn cùng làm đơn và đề nghị Cơ quan cấp sổ hồng sửa lại cho anh em bạn là được.

     
    Báo quản trị |