DanLuat 2015

Sổ hồng có được dùng mãi mãi không hay là đến hạn bị thu hồi?

Chủ đề   RSS   
  • #434656 27/08/2016

    dinh1601

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Sổ hồng có được dùng mãi mãi không hay là đến hạn bị thu hồi?

    Luật sư cho tôi hỏi, khi tôi mua đất thổ cư thì cần đầy đủ những thủ tục nào ?

    Tôi hỏi thêm là khi mình có sổ hồng rồi thì có được dùng mãi mãi hay không hay là đến một thời hạn nào đó nhà nước thu lại , nếu có thu lại thì có cấp đất có sổ tương đương hay không ? 

    Tôi xin chân thành cảm ơn Luật Sư.

     
    10342 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434953   31/08/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1070 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Như bạn nêu thì đất thổ cư là đất ở lâu dài, không quy định thời hạn nên bạn không nên quá lo lắng, có điều bạn cần tránh các hành vi mà luật đất đai quy định như trích dẫn dưới đây: 

    Điều 64. Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai

    1. Các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai bao gồm:

    a) Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi phạm;

    b) Người sử dụng đất cố ý hủy hoại đất;

    c) Đất được giao, cho thuê không đúng đối tượng hoặc không đúng thẩm quyền;

    d) Đất không được chuyển nhượng, tặng cho theo quy định của Luật này mà nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho;

    đ) Đất được Nhà nước giao để quản lý mà để bị lấn, chiếm;

    e) Đất không được chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này mà người sử dụng đất do thiếu trách nhiệm để bị lấn, chiếm;

    g) Người sử dụng đất không thực hiện nghĩa vụ đối với Nhà nước và đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà không chấp hành;

    h) Đất trồng cây hàng năm không được sử dụng trong thời hạn 12 tháng liên tục; đất trồng cây lâu năm không được sử dụng trong thời hạn 18 tháng liên tục; đất trồng rừng không được sử dụng trong thời hạn 24 tháng liên tục;

    i) Đất được Nhà nước giao, cho thuê để thực hiện dự án đầu tư mà không được sử dụng trong thời hạn 12 tháng liên tục hoặc tiến độ sử dụng đất chậm 24 tháng so với tiến độ ghi trong dự án đầu tư kể từ khi nhận bàn giao đất trên thực địa phải đưa đất vào sử dụng; trường hợp không đưa đất vào sử dụng thì chủ đầu tư được gia hạn sử dụng 24 tháng và phải nộp cho Nhà nước khoản tiền tương ứng với mức tiền sử dụng đất, tiền thuê đất đối với thời gian chậm tiến độ thực hiện dự án trong thời gian này; hết thời hạn được gia hạn mà chủ đầu tư vẫn chưa đưa đất vào sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất mà không bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất, trừ trường hợp do bất khả kháng.

    2. Việc thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai phải căn cứ vào văn bản, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định hành vi vi phạm pháp luật về đất đai.

    3. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

     

    Trân trọng!

     

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    dinh1601 (31/08/2016)
  • #434985   31/08/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, với câu hỏi của bạn bên mình xin được trả lời như sau:

    Việc khi có sổ hồng rồi anh chị có được sử dụng đất mãi mãi hay không trước hết dựa vào thời hạn sử dụng đất trên sổ hồng. Nếu như sổ hồng của anh chị được cấp sử dụng đất có thời hạn thì hết thời hạn sử dụng đất đó, anh chị phải trả lại đất cho nhà nước. Còn nếu sổ đỏ của anh chị được cấp để sử dụng đất ổn định, lâu dài thì anh chị được sử dụng đất vĩnh viễn cho đến khi rơi vào một trong các trường hợp bị thu hồi sau:

    - Thu hồi đất vì mục đích an ninh quốc phòng, phát triển kinh tế- xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng. 

    - Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai

    -  Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người. 

     

     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ltdkingdom vì bài viết hữu ích
    dinh1601 (31/08/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-