Sổ hồng cho dự án chung cư hỗn hợp

Chủ đề   RSS   
  • #379016 14/04/2015

    remgtinviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Sổ hồng cho dự án chung cư hỗn hợp

    Kính chào Cộng đồng Dân luật, các Luật sư

     

    Trong qua trình đầu tư, Chúng tôi có thắc mắc về pháp lý dự án hỗn hợp như sau:

     

    1. Chung cư có chức năng hỗn hợp (căn hộ ở để bán, căn hộ dịch vụ, TTTM, văn phòng) thì dự án được giao đất hay cho thuê đất?

     

    2. GCNQSDĐ & QSHTSGLVĐ  ("GCN") sẽ được cấp chung một bản hay nhiều bản theo mục đích sử dụng, thời hạn sử dụng đất ?

    GCN lần đầu được cấp cho CĐT hay cấp trực tiếp cho người mua căn hộ?

     

    3. Trường hợp dự án thuê đất, khi hết thời gian thuê, nếu Nhà nước thu hồi đất thì tài sản trên đất được giải quyết như thế nào? Chủ đầu tư có được bán hay không? Các căn hộ đã bán  được giải quyết như thế nào?

     

    Kính chuyển các bạn giải đáp giúp tôi.

    Trân trọng cảm ơn,                

     
    3606 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #386604   05/06/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Điều 2. Đối tượng thu tiền sử dụng đất
    1. Người được Nhà nước giao đất để sử dụng vào các mục đích sau đây:
    a) Hộ gia đình, cá nhân được giao đất ở;
    b) Tổ chức kinh tế được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;
    c) Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;
    d) Tổ chức kinh tế được giao đất thực hiện dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng (sau đây gọi tắt là đất nghĩa trang, nghĩa địa);
    đ) Tổ chức kinh tế được giao đất để xây dựng công trình hỗn hợp cao tầng, trong đó có diện tích nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê.

     Nghị định 45/2014/NĐ-CP

    Trường hợp này là giao đất có thu tiền sử dụng đất bạn nhé.

    Về việc cấp GCNQ sở hữu thì tùy trường hợp có khi họ sẽ cấp cho chủ đầu tư rồi sau đó chủ đầu tư chuyển quyền cho người mua, hoặc cấp trực tiếp cho người mua. Riêng với GCNQSDĐ thì sẽ cấp cho chủ đầu tư

    Điều 168. Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

    2. Thời điểm người thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong dự án đầu tư xây dựng kinh doanh nhà ở để bán hoặc cho thuê; chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời chuyển nhượng toàn bộ dự án đối với dự án đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng để chuyển nhượng hoặc cho thuê sau khi có Giấy chứng nhận và có đủ điều kiện theo quy định tại Điều 194 của Luật này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    remgtinviet (10/06/2015)