DanLuat 2015

Số Giấy chứng nhận ĐKKD có phải là số Giấy chứng nhận đăng ký DN?

Chủ đề   RSS   
  • #465817 28/08/2017

    thanhha822

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Số Giấy chứng nhận ĐKKD có phải là số Giấy chứng nhận đăng ký DN?

    Thưa luật sư, tôi xin phép được hỏi Số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có phải là số Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp không ạ?

     
    1889 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465836   28/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Hiện nay, các văn bản pháp luật dùng từ Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, chứ không dùng Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp được quy định tại Nghị định 43/2010/NĐ-CP:
     
    "Điều 3. Giải thích từ ngữ
     
    2. Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp là văn bản hoặc bản điện tử mà cơ quan đăng ký kinh doanh cấp cho doanh nghiệp ghi lại những thông tin về đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế do doanh nghiệp đăng ký.
     
    Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và Giấy chứng nhận đăng ký thuế của doanh nghiệp."
     
    Nhưng thực tế người ta vẫn dùng từ Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
     
    Và Số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cũng chính là số Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
     
    Báo quản trị |  
  • #465944   29/08/2017

    nguyenloi310 viết:

    Hiện nay, các văn bản pháp luật dùng từ Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, chứ không dùng Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Xin hỏi cơ sở nào để bạn kết luận như vậy? Thế NĐ 78/2015/NĐ-CP, TT 20/2015/TT-BKHĐT không phải là văn bản pháp luật à bạn? 

    Thực chất là bây giờ người ta chuyển sang dùng Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thay thế cho Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Tuy nhiên một số các doanh nghiệp hoạt động trước đây được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh vẫn chưa thực hiện đổi sang giấy mới nên vẫn còn tồn tại song song 2 thuật ngữ trên trong các văn bản.

     
    Báo quản trị |  
  • #467445   12/09/2017

    luatgiaphatt
    luatgiaphatt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2016
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn, theo ý kiến cá nhân tôi có thể trả lời bạn như sau:

    Số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và số Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp là hai khái niệm không hoàn toàn giống nhau.

    Ở thời điểm trước đây, doanh nghiệp thành lập được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và mã số doanh nghiệp được gọi là số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    Nhưng hiện nay, khi thành lập hoặc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, người ta cấp cho bạn Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và có mã số doanh nghiệp trên đó được gọi là số Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Về cơ bản thì số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cũ và số Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bây giờ có thể hiểu là giống nhau, cơ bản nó chỉ khác về thời điểm xuất hiện của hai tên gọi này.

    Và điểm lưu ý nữa là trước đây hộ kinh doanh cũng được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, nên số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có điểm khác biệt so với Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bạn nhé !

    Mọi trao đổi thêm bạn có thể gửi vào hòm mail thuhuyen.luatgiaphat@gmail.com nha, cảm ơn bạn nhiều !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-