Sổ đỏ đứng tên 2 người khi chưa kết hôn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #552340 20/07/2020

    Bethuat

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Sổ đỏ đứng tên 2 người khi chưa kết hôn được không?

    Cho e hỏi. Giờ e muốn mua lô đất muốn đứng tên 2 người nhưng chưa có đăng ký kế hôn liệu có đươc k?

     
    1268 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Bethuat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552348   21/07/2020

    Được nhé bạn.
    Hai bạn cùng nhau đứng ra nhận chuyển nhượng trong Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ và khi sổ hồng cập nhật sẽ ra 2 cuốn sẽ ghi là cùng đồng sở hữu, sau này khi kết hôn rồi thì làm lại cái thỏa thuận có công chứng và cập nhật lại sổ là được. Nếu khi chưa kết hơn muốn đứng như vậy thì 2 bạn nên làm văn bản thỏa thuận tỉ lệ như thế nào để sau này đở phiền phức.
     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ducvan023@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/07/2020)
  • #552376   21/07/2020

    Theo Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 thì thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất và cấp cho mỗi người 1 Giấy xác nhận, trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.

     
    Báo quản trị |  
  • #552440   22/07/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Điều 207, 208 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:
     
    Sở hữu chung là sở hữu của nhiều chủ thể đối với tài sản. Quyền sở hữu chung được xác lập theo thỏa thuận, theo quy định của pháp luật hoặc theo tập quán.
     
    => Pháp luật dân sự thừa nhận quyền sở hữu chung đối với tài sản, bao gồm bất động sản.
     
    Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:
     
    Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.
     
    Như vậy, trường hợp bạn và bạn trai chưa đăng ký kết hôn thì hai bạn vẫn có thể đứng tên đồng sở hữu mảnh đất dự định mua, khi đó Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ ghi đầy đủ tên của 2 bạn và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận, nếu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |