DanLuat 2015

sổ đỏ đất nhà thờ là sở hữu chung phải ko ah?

Chủ đề   RSS   
  • #387275 10/06/2015

    vietfuture

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    sổ đỏ đất nhà thờ là sở hữu chung phải ko ah?

    kính chào luật sư, tôi có một vấn để cần luật sư tư vấn.

    Ông bà ngoại tôi có 5 chị em gái,mẹ tôi là con gái thứ 4 trong nhà.. Các dì khác đều có chỗ ở riềng, Ông bà ngoại gọi bố mẹ tôi về ở vườn nhà ông bà, khi ông bà ở mảnh đất hiện tại chưa làm sổ đỏ. Sau khi chính quyện địa phương tiên hành làm sổ đỏ thì bố mẹ tôi có hỏi ý kiến ông bà là lam thê nào. Ông bà bảo các con về đây ở thì cha mẹ cho các con, làm sổ đỏ đứng tên bố tôi( tức con rể). Hiện giờ ông bà ngoại đã mất hơn 10 năm và gia đình tôi đã sinh sống, cải tạo trên mảnh đât ông bà ngoại đã 25 năm. giờ các dì muốn cắt 1 diện tích vườn để làm đất nhà thờ, bô mẹ em đồng ý nhưng 4 dì còn lại bảo sổ đó đât nhà thơ là tên của 4 di( không có tên mẹ tôi) vơi lý do mẹ tôi đã được phần còn lại trên mảnh vườn. bố mẹ tôi không đồng ý làm thế không phai vi đất dai mà theo tôi biêt đất nhà thờ là sở hữu chung, chỉ cử 1 người làm đại diện quản lý chứ không có quyền chuyển nhượng hoặc mua bán đung không ah? vì lý do đó mà nhùng nhằng mãi, cho tôi hỏi ý kiến bố mẹ tôi như vậy là có đúng hoàn toàn không ah?  xin chân thành cảm ơn luật sư.

     
    3936 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vietfuture vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (11/06/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387368   11/06/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3176)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Làm như bố mẹ bạn là đúng rồi, vì nếu đã muốn cắt một phần đất làm đất thờ cúng tổ tiên thì để tên của cả 5 người con là chủ sở hữu là hợp lý nhất. Nếu như mẹ của bạn không có tên trong sổ đỏ thì sau này các vấn đề liên quan đến mảnh đất đó mẹ bạn sẽ không có quyền quyết định vì không phải chủ sở hữu.

    Trân trọng. 

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 11/06/2015 09:03:15 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (11/06/2015)
  • #387383   11/06/2015

    luatsuanhtu
    luatsuanhtu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


     Chào bạn
     Theo quy định tại Điều 220 của Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:
    Sở hữu chung của cộng đồng là sở hữu của dòng họ, thôn, ấp, làng, bản, buôn, sóc, cộng đồng tôn giáo và các cộng đồng dân cư khác đối với tài sản được hình thành theo tập quán, tài sản do các thành viên của cộng đồng cùng nhau đóng góp, quyên góp, được tặng cho chung hoặc từ các nguồn khác phù hợp với quy định của pháp luật nhằm mục đích thoả mãn lợi ích chung hợp pháp của cả cộng đồng.
    Các thành viên của cộng đồng cùng quản lý, sử dụng, định đoạt tài sản chung theo thoả thuận hoặc theo tập quán, vì lợi ích của cộng đồng nhưng không được trái pháp luật, đạo đức xã hội.
    Tài sản chung của cộng đồng là tài sản chung hợp nhất.

    Trường hợp Gia đình bạn, nếu bố mẹ bạn đồng ý tách 1 phần đất để làm nhà thờ họ thì nên để đứng tên của tất cả mọi người và giao cho người đại diện. Trường hợp mẹ bạn không đứng tên, sau này sẽ liên quan đến việc định đoạt BĐS đó

     
    Báo quản trị |  
  • #387617   12/06/2015

    vietfuture
    vietfuture

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em chân thành cảm ơn luật sư, bố mẹ em làm như thế nhưng các di khác bảo rằng" mẹ em có phần được chia rồi nên ko đc đưng tên đất nhà thờ" Ở quê mọi người không đc hiểu luật lắm nên mẫu thuẫn mai thưa luật sư. Giờ 4 dì còn lại làm đơn lên tòa ăn cấp huyện, ý chí của đơn kiện lai là" 4 người con đòi lai quyền thứa kế vơi tâm nguyên dâng hiến làm nhà thơ" . Thưa luật sư nhà thờ ông bà ngoại thi bố mẹ em và các di người góp tiên ,người góp sức đã xây xông 1 năm rồi, giờ cac dì làm đơn ra tòa đòi quyền thừa kế với tâm nguyện nhu trên và nhà thờ nằm trên phần tâm nguyện các dì muốn lây đất. luât sư cho em hỏi nếu làm như vậy chủ quyền đất nhà thờ là quyền thiêng liêng chung cuả me em vô tình bị truất bỏ đung không ah? các dì vẫn trình bày tâm nguyện là làm sổ đỏ chi để nơi thờ cúng ông bà trường tồn vì ông bà ko có con trai, điều này bố mẹ em hiều và có tâm nguyện làm. Giờ ý chí của các dì con lại muốn vậy có vẻ không hợp lý về tâm nguyện làm đất nhà thờ đúng không ,thưa luật sư?

    Em xin cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #388916   23/06/2015

    luatsuanhtu
    luatsuanhtu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn

    Trong trường hợp sổ đỏ của mảnh đất đó được làm trước khi ông bà ngoại bạn mất. thì được coi là bố mẹ bạn được ông bà tặng cho mảnh đất đó, như vậy, nếu đặt ra vấn đề đòi quyền thừa kế thì tài sản mà bố mẹ bạn đã được tặng cho không được coi là di sản thừa kế

    Trong trường hợp này, nếu bố mẹ bạn không đồng ý cắt đất ra để làm nhà thờ thi cũng không sao cả.

    Vì vậy, việc mảnh đất nhà thờ có mang tên bố mẹ bạn hay không do bố mẹ ban quyết định, chứ không phụ thuộc vào các dì của bạn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-