Sổ đỏ có được đứng tên hai người không ?

Chủ đề   RSS   
  • #408760 05/12/2015

    paxhuy

    Sơ sinh


    Tham gia:05/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sổ đỏ có được đứng tên hai người không ?

    Chào Luật sư.

    Tôi có câu hỏi mong được tư vấn:

    Tôi và người bạn đang có ý định chung tiền mua 1 mảnh đất rộng 55 m2 ở quận Thanh Xuân, Hà Nội. Vậy khi làm lại sổ đỏ thì có được đứng tên 2 người không ? Nếu sau này chúng tôi có ý định bán miếng đất này thì phải có sự thống nhất từ 2 người có đúng không vậy? 

    Tôi xin cảm ơn Luật sư.

     
    7314 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417366   02/03/2016

    Chào bạn,

    Về thắc mắc của bạn, Luật Hải Nguyễn xin được chia sẻ như sau:

    Ngoài hình thức sở hữu chung của vợ chồng hay hộ gia đình, thì việc sở hữu chung đất đai hay nhiều người cùng đứng tên trên sổ đỏ được pháp luật Việt Nam thừa nhận và quy định chi tiết trong Luật Đất đai 2013.

    Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 nêu rõ: “Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.

    Sau này, nếu bất kỳ ai trong 2 bạn muốn bán đất thì phải có sự thoả thuận, thống nhất của cả 2 người, cùng ký tên trong hợp đồng chuyển nhượng.

    Trân trọng./.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #417404   02/03/2016

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 12541
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 854 lần
    Moderator

    Bạn  nên xem lại quy định của UBND thành phố hà nội xem hạn mức tối thiểu để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhé xem có đủ hạn mức tối thiểu không đã.

     
    Báo quản trị |  
  • #417645   04/03/2016

    saomaivang
    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn.

    Khi Bạn và người bạn của bạn chung tiền mua 1 mảnh đất rộng 55 m2 ở quận Thanh Xuân, Hà Nội  thì sổ đỏ sẽ đứng tên 2 người (với tư cách là đồng chủ sở hữu, đồng chủ sử dụng thửa đất).
    Nếu sau này các bạn có ý định bán miếng đất này thì phải có sự thống nhất từ 2 người.

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #417692   05/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    paxhuy viết:

    Chào Luật sư.

    Tôi có câu hỏi mong được tư vấn:

    Tôi và người bạn đang có ý định chung tiền mua 1 mảnh đất rộng 55 m2 ở quận Thanh Xuân, Hà Nội. Vậy khi làm lại sổ đỏ thì có được đứng tên 2 người không ? Nếu sau này chúng tôi có ý định bán miếng đất này thì phải có sự thống nhất từ 2 người có đúng không vậy? 

    Tôi xin cảm ơn Luật sư.

    Chào bạn.

    Theo luật thì phải ghi tên của các đồng sở hữu:

    -Bạn và người bạn được ghi tên chung trên giấy chứng nhận và được cấp cho mỗi người 1 giấy chứng nhận để giữ riêng. Khi muốn bán phải gộp đủ 2 giấy chứng nhận: phải có sự đồng ý của các đồng sở hữu thì mới bán được.

    Bạn cần luu ý: nếu 2 bạn đã có vợ hoặc chồng thì khi bán phải có sự đồng ý của vợ, chồng nữa..

     
    Báo quản trị |