DanLuat 2015

Sổ đỏ chưa sang tên khi mua nhà, bán lại nhà có cần chủ sở hữu sổ đỏ đó kí tên không?

Chủ đề   RSS   
  • #494065 13/06/2018

    mtrinh756

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sổ đỏ chưa sang tên khi mua nhà, bán lại nhà có cần chủ sở hữu sổ đỏ đó kí tên không?

    Tôi có mua 1 căn nhà năm 2007 có sổ đỏ chưa sang tên năm 2018 tôi bán lại cho người khác vậy có cần chủ sở hữu sổ đỏ kí tên không??

     
    509 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494073   13/06/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (876)
    Số điểm: 4897
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 241 lần
    Lawyer

    Trong thông tin bạn cung cấp thì bạn đã mua bất động sản này nhưng chưa có sang tên sổ đỏ. Về nguyên tắc theo quy định  tại Điều 188 Luật Đất đai 2013 đất phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu thì mới được phép mua bán, chuyển nhượng  tiếp.

    "Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất

    2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

    3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính”.

    Như vậy, để bạn bán mảnh đất này hợp pháp thì bạn phải làm một thỏa thuận về việc làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất trực tiếp từ người chủ đang đứng tên quyền sử dụng đất phải thực hiện thủ tục chuyển nhượng mảnh đất trực tiếp cho người mua mới và các bên sẽ phải có một bản hợp đồng mua bán bất động sản phù hợp với quy định cả pháp luật để tránh tình trạng xảy ra tranh chấp sau này. Nếu các bên không thỏa thuận được với nhau thì bạn sẽ phải đợi cho các bên thực hiện lần lượt việc thực hiện chuyển quyền sử dụng đất cho nhau.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #494628   20/06/2018

    mtrinh756
    mtrinh756

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho tôi hỏi tiếp là vậy nếu người chủ sở hữu đất của tôi đang ở xa không tiện kí tên được vậy là tôi không bán được nhà ??

     
    Báo quản trị |  
  • #494756   21/06/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (876)
    Số điểm: 4897
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 241 lần
    Lawyer

    Trong trường hợp của bạn, nếu người chủ sử dụng đất ở xa khôn về được thì bạn có thể nhờ họ làm giấy ủy quyền cho bạn để chuyển nhượng thì bạn vẫn bán được như bình thường nhé

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-