DanLuat 2015

Sổ đăng ký cổ đông có bắt buộc phải có thông tin cổ đông đã chuyển nhượng hết cổ phần?

Chủ đề   RSS   
  • #415254 03/02/2016

    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 52 lần


    Sổ đăng ký cổ đông có bắt buộc phải có thông tin cổ đông đã chuyển nhượng hết cổ phần?

    Các luật sư cho em hỏi trên Sổ đăng ký cổ đông (CTCP) có bắt buộc phải có thông tin của cựu cổ đông (tức trước thì là cổ đông nhưng đã chuyển nhượng hết cổ phần của mình cho người khác nên nay không còn là cổ đông của công ty)?

    Em đọc điều 121 Luật DN 2014 thì không thấy có quy định bắt buộc phải  có nội dung này nhưng mà không biết em đọc đã đúng chưa ạ, hay vẫn phải ghi họ  vào và nếu có ghi thì ghi như thế nào ạ, luật không hướng dẫn:

    Điều 121. Sổ đăng ký cổ đông

    1. Công ty cổ phần phải lập và lưu giữ sổ đăng ký cổ đông từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, sổ đăng ký cổ đông có thể là văn bản, tập dữ liệu điện tử hoặc cả hai loại này.

    2. Sổ đăng ký cổ đông phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty;

    b) Tổng số cổ phần được quyền chào bán, loại cổ phần được quyền chào bán và số cổ phần được quyền chào bán của từng loại;

    c) Tổng số cổ phần đã bán của từng loại và giá trị vốn cổ phần đã góp;

    d) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với cổ đông là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp hoặc số quyết định thành lập, địa chỉ trụ sở chính đối với cổ đông là tổ chức;

    đ) Số lượng cổ phần từng loại của mỗi cổ đông, ngày đăng ký cổ phần.

    3. Sổ đăng ký cổ đông được lưu giữ tại trụ sở chính của công ty hoặc Trung tâm lưu ký chứng khoán, cổ đông có quyền kiểm tra, tra cứu hoặc trích lục, sao chép nội dung sổ đăng ký cổ đông trong giờ làm việc của công ty hoặc Trung tâm lưu ký chứng khoán.

    4. Trường hợp cổ đông có thay đổi địa chỉ thường trú thì phải thông báo kịp thời với công ty để cập nhật vào sổ đăng ký cổ đông. Công ty không chịu trách nhiệm về việc không liên lạc được với cổ đông do không được thông báo thay đổi địa chỉ của cổ đông.

    Cảm ơn luật sư

     
    12012 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415313   04/02/2016

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 121 LDN 2014: "1. Công ty cổ phần phải lập và lưu giữ sổ đăng ký cổ đông từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp" và mỗi khi phát sinh việc thay đổi thông tin cổ đông do chuyển nhượng, chào bán, tặng cho...cổ phần, thay đổi đó phải được ghi nhận trong Sổ Đăng Ký Cổ Đông của công ty.

    Quá trình này phải được thực hiện đầy đủ, liên tục và chính xác tính từ thời điểm công ty được thành lập cho đến khi giải thể hoặc phá sản. Do vậy, thông tin của cổ đông đã chuyển nhượng hết cổ phần phải được thể hiện trong số Đăng Ký Cổ Đông của công ty.

    Để các thông tin về số cổ phần sở hữu của cổ đông được liên tục, logic và thể hiện đúng số cổ phần tại một thời điểm cụ thể, Công ty có thể thêm một số nội dung như: Thời điểm tăng/giảm, số cổ phần tăng/giảm và mục ghi chú để ghi nhận cổ đông đó đã chuyển nhượng hết cổ phần cho cổ đông tên gì, vào thời điểm nào

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #415326   04/02/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 52 lần


    Xin chào luật sư:

    Luật doanh nghiệp 2014 quy định:

    Điều 121. Sổ đăng ký cổ đông

    1. Công ty cổ phần phải lập (1) và lưu giữ (2) sổ đăng ký cổ đông từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (3),

    Các điều kiện 1, 2, và 3 trên, công ty đều đáp ứng: có lập, có lưu giữ và lập, lưu giữ ngay từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Tại khoản 2 điều trên có quy định như sau:

    2. Sổ đăng ký cổ đông phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty;

    b) Tổng số cổ phần được quyền chào bán, loại cổ phần được quyền chào bán và số cổ phần được quyền chào bán của từng loại;

    c) Tổng số cổ phần đã bán của từng loại và giá trị vốn cổ phần đã góp;

    d) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với cổ đông là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp hoặc số quyết định thành lập, địa chỉ trụ sở chính đối với cổ đông là tổ chức;

    đ) Số lượng cổ phần từng loại của mỗi cổ đông, ngày đăng ký cổ phần.

    Như vậy khoản 2 cũng không quy định bắt buộc hoặc không dẫn đến cách hiểu là bắt buộc phải có nội dung thông tin của người trước đã từng là cổ đông công ty (nhưng nay không còn), vì thế liệu với cách hiểu rằng bắt buộc phải có nội dung thông tin của người trước đã từng là cổ đông (nhưng hiện tại thời điểm hiện tại không là cổ đông công ty) liệu có phải là điều mà tại điều 121 quy định?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mickeycute vì bài viết hữu ích
    Luat_Hoang_Phuong (13/07/2018)
  • #427018   10/06/2016

    thuynam1988
    thuynam1988

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư. Cho em hỏi trong công ty cổ phần, một cổ đông đã mất thỉ chuyển toàn bộ số vốn góp cho con trai. Khi con trai nhận phần vốn góp đó thì con trai có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không ạ, và phải đóng thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu ạ ( số vốn góp đó là 1.530.000.000) 

     
    Báo quản trị |  
  • #427032   10/06/2016

    thuynam1988 viết:

    Xin chào luật sư. Cho em hỏi trong công ty cổ phần, một cổ đông đã mất thỉ chuyển toàn bộ số vốn góp cho con trai. Khi con trai nhận phần vốn góp đó thì con trai có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không ạ, và phải đóng thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu ạ ( số vốn góp đó là 1.530.000.000) 

    Chào bạn,

    Người con phải đóng thuế thu nhập cá nhân 10% trên số tiền vượt quá 10 triệu đồng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #427588   14/06/2016

    thuynam1988
    thuynam1988

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư, cho em hỏi ạ, công ty em đi vay cá nhân la 500.000.000, trong hợp đồng công ty em phải chịu thuế thu nhập cá nhân 5% từ việc đi vay đó. Vậy khoản chi phí đó bên em có được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ?

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-