DanLuat 2015

sỐ CMND BỊ NHÒA CÓ CHỨNG THỰC ĐƯỢC KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #338751 13/08/2014

    phanhoa1503

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    sỐ CMND BỊ NHÒA CÓ CHỨNG THỰC ĐƯỢC KHÔNG?

    Số CMND (bản gốc)  của tôi bị nhòa 7 số sau. Khi photo ra vẫn y hiện trạng, có được sao y bản chính ở cấp xã, phường hay không?

     
    3197 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #338836   14/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Trường họp CMND bạn bị nhòe không thể đọc được số thì bắt buộc phải đi làm thủ tục cấp lại

    Cấp đổi CMND trong các trường hợp:
    - CMND rách, nát, không rõ ảnh, chữ, số ghi trên CMND.
    - Đã được phép thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh của cơ quan có thẩm quyền.
    - Đã được cấp CMND nhưng chuyển nơi đăng ký thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương. Trường hợp chuyển nơi đăng ký thường trú trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương mà công dân có yêu cầu thì được đổi lại CMND
    - Người có thay đổi về đặc điểm nhận dạng do phẫu thuật thẩm mỹ, chỉnh hình hoặc vì lý do khác đã làm thay đổi hình ảnh hoặc đặc điểm nhận dạng của họ.
    - CMND đã sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp được đổi theo thông báo của cơ quan Công an.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #338857   14/08/2014

    pnvtp
    pnvtp

    Sơ sinh


    Tham gia:04/02/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    vấn đề ở đây là có chứng thực được không? chứ không phải là làm thủ tục đổi mới hay cấp lại? bạn nào có biết xin tư vấn giúp???????????

     
    Báo quản trị |  
  • #338891   14/08/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Chào bạn!

    Nghị định 79/2007/NĐ-CP (không biết đã cũ chưa):

    Điều 16. Trường hợp không được chứng thực bản sao từ bản chính

    Người thực hiện chứng thực bản sao từ bản chính không được thực hiện chứng thực trong các trường hợp sau đây:

    1. Bản chính được cấp sai thẩm quyền hoặc giả mạo.

    2. Bản chính đã bị tẩy xoá, sửa chữa, thêm, bớt hoặc đã bị hư hỏng, cũ nát không thể xác định rõ nội dung.

    3. Bản chính không được phép phổ biến trên các phương tiện thông tin đại chúng theo quy định của pháp luật.

    4. Đơn, thư và các giấy tờ do cá nhân tự lập không có chứng nhận, chứng thực hoặc xác nhận của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

    5. Các giấy tờ, văn bản khác mà pháp luật quy định không được sao.

    Theo mình, số CMND là nội dung quan trọng của giấy CMND, khi bị mờ, không thể xác định được thì phải làm thủ tục cấp lại như bạn gì trên đó đã nêu. Vì vậy, cơ quan chứng thực từ chối chứng thực là phù hợp quy định.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #512063   12/01/2019

    Vudung966
    Vudung966

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chưng m bị mờ hình

    Cho m hỏi ,chưng minh mình bị mờ hình còn chữ vẫn rõ .m còn bản phô tô cm công chứng bên phường mộc đỏ .giờ m mang chung minh và bản phô tô ra thì phường có công chứng cho m ko ?
     
    Báo quản trị |  
  • #512608   Cách đây 11 giờ, 8 phút

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (267)
    Số điểm: 1543
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 13 lần


    Chứng minh nhân dân là một loại giấy tờ tùy thân của công dân do cơ quan Công an có thẩm quyền chứng nhận về những đặc điểm riêng và nội dung cơ bản của mỗi công dân trong độ tuổi do pháp luật quy định, nhằm bảo đảm thuận tiện việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của công dân trong đi lại và thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam. Theo đó, trường hợp chứng minh thư nhân dân bị mờ không còn nhìn được các thông tin mà cụ thể là số chứng minh thư định danh của cá nhân thì người có chứng minh thư cần thực hiện thủ tục xin cấp đổi chứng minh thư nhân dân để tiện cho việc sử dụng vào các hoạt động hàng ngày và các giao dịch cần thiết.

    Theo Điểm b Khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP:

    Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

    1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

    ...

    b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

    Vậy, trong trường hợp của bạn nêu trên cần thực hiện thủ tục đổi chứng minh nhân dân khác để tiện cho việc sử dụng hằng ngày. Sau khi được cấp đổi, chứng minh thư bị hư hỏng sẽ bị thu hồi lại, anh chị sẽ được cấp chứng minh nhân dân mới với các nội dung tương tự với chứng minh nhân dân đã hỏng bao gồm cả ngày được cấp trước đây.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-