Sổ BHXH làm chưa được một năm thì có rút được không ạ

Chủ đề   RSS   
  • #548642 07/06/2020

    LeDinh1990

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Sổ BHXH làm chưa được một năm thì có rút được không ạ

    Tôi làm việc và đóng BHXH từ 15/12/2019 đến nay 15/6/2020.bây giờ tôi muốn nghỉ thì có được rút sổ BHXH không ạ. Mọi người chỉ e với

     
    1091 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LeDinh1990 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549578   21/06/2020

    LeDinh1990 viết:

    Tôi làm việc và đóng BHXH từ 15/12/2019 đến nay 15/6/2020.bây giờ tôi muốn nghỉ thì có được rút sổ BHXH không ạ. Mọi người chỉ e với

    Ý bạn hỏi về việc rút bảo hiểm xã hội một lần đúng không? Nếu thuộc một trong các trường hợp sau thì bạn sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nhé:

    - Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    - Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

    - Ra nước ngoài để định cư;

    - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #554932   14/08/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (495)
    Số điểm: 3084
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    Theo Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định Bảo hiểm xã hội một lần 

    - Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

    + Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; 

    + Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội; 

    + Ra nước ngoài để định cư; 

    + Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế; 

    Do đó, nếu bạn đóng BHXH từ 15/12/2019 đến nay 15/6/2020, nay muốn nghỉ việc thì bạn phải nghỉ việc sau 1 năm và không tiếp tục đóng BHXH nữa thì mới được lãnh BHXH 1 lần nhé.

     
    Báo quản trị |