DanLuat 2015

Sổ bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #333208 14/07/2014

    nguyennam01

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sổ bảo hiểm xã hội

    Em đã làm công ty được 6 tháng và đóng bảo hiểm 3 tháng. Nhưng em xin nghỉ công ty đó và xin lại sổ bảo hiểm để nộp công ty mới đang làm. Tuy nhiên sau 6 tháng vẫn không thể rút được vì công ty đang nợ bảo hiểm. Em xin hỏi em phải làm thế nào? Có thể mở sổ mới được không? hay là có gì có thể đòi được sổ cũ không ạ , Xin cảm ơn

     
    1934 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333287   15/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    chào bạn!
     
    Theo quy định của pháp luật thì mỗi người chỉ được cấp một sổ bảo hiểm.
     
    Khoản 2 Điều 15 Luật Bảo hiểm xã hội, người lao động có quyền nhận sổ bảo hiểm khi không còn làm việc. Điểm c khoản 1 Điều 18 Luật Bảo hiểm xã hội; khoản 2, Điều 47, BLLĐ 2012, người sử dụng lao động có trách nhiệm trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi người đó không còn làm việc K2 Điều 135 Luật BHXH 2006 quy định việc không trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội là hành vi vi phạm pháp luật về thủ tục Bảo hiểm xã hội. Nếu tranh chấp vẫn không được giải quyết, bạn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết căn cứ theo điều 202 ,BLLĐ 2012, thời hiệu yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp lao động cá nhân là 01 năm, kể từ ngày phát hiện ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị vi phạm.
     
    Trân trọng!
    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 15/07/2014 01:50:03 CH lỗi phông

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    admin (15/07/2014)

0 Thành viên đang online
-