DanLuat 2015

Sinh viên vi phạm Pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #311323 26/02/2014

    ttrungkt18

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Sinh viên vi phạm Pháp luật

    Thằng em của em đang là SV năm 2 tại trường cao đẳng?

    Trước nó có cái laptop nhưng bị mất không dám nói ba mẹ mà nó lấy trộm cái laptop của bạn nó. Bị công án điều tra rồi tòa tuyên án 6 tháng tù treo . Hình như nó đã xin bên tòa không gửi bản án về trường. từ đó tới giờ bản án đã được gửi về địa phương, gia đình và cũng đã làm thủ tục thi hành án. Những nhà trường trước kia chỉ nhận được quyết định diều tra cua bên CSĐT chứ không nhận được bản án (Hình như là tòa án không gửi giấy về trường). Vậy cho em hỏi như vậy em của em có bị đuổi học không ? nhà trường đang yêu câu giấy bãi nại của bên bị hại . bây giờ em của em đang phân vân, đi học thì cũng không đươc, mà không đi học cũng không được. Mong các anh chị tư vấn giúp me

     
    4016 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311347   26/02/2014

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    Việc có đuổi học hay không còn phải xem nội quy, quy chế của nhà trường bạn ạ. Nếu trường yêu cầu cần phải có giấy bãi nại thì nên cung cấp để nhà trường xem xét. 

    Trường hợp được hưởng án treo thì vẫn có thể lao động, học tập bình thường. Tuy nhiên, còn tùy thuộc vào từng cơ quan.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    ttrungkt18 (27/02/2014)
  • #311351   26/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp trên thì tùy theo cách xử lý của nhà trường quyết định việc có buộc thôi học hay không.

    Căn cứ theo Quyết định  số 42/2007/QĐ – BGDĐT ngày 13/8/2007 của Bộ giáo dục và đào tạo :

    Điều 20. Hình thức kỷ luật và nội dung vi phạm

    1. Những HSSV có hành vi vi phạm thì tuỳ tính chất, mức độ, hậu quả của hành vi vi phạm, phải chịu một trong các hình thức kỷ luật sau:

    a) Khiển trách: áp dụng đối với HSSV có hành vi vi phạm lần đầu nhưng ở mức độ nhẹ;

    b) Cảnh cáo: áp dụng đối với HSSV đã bị khiển trách mà tái phạm hoặc vi phạm ở mức độ nhẹ nhưng hành vi vi phạm có tính chất thường xuyên hoặc mới vi phạm lần đầu nhưng mức độ tương đối nghiêm trọng;

    c) Đình chỉ học tập 1 năm học: áp dụng đối với những HSSV đang trong thời gian bị cảnh cáo mà vẫn vi phạm kỷ luật hoặc vi phạm nghiêm trọng các hành vi HSSV không được làm;

    d) Buộc thôi học: áp dụng đối với HSSV đang trong thời gian bị đình chỉ học tập mà vẫn tiếp tục vi phạm kỷ luật hoặc vi phạm lần đầu nhưng có tính chất và mức độ vi phạm nghiêm trọng, gây ảnh hưởng xấu đến nhà trường và xã hội; vi phạm pháp luật bị xử phạt tù (kể cả trường hợp bị xử phạt tù được hưởng án treo).

    Theo đó, nếu Nhà trường có quyết định kỷ luật đối với em bạn theo quy định thì mức xử lý sẽ là buộc thôi học.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    ttrungkt18 (27/02/2014)
  • #311495   27/02/2014

    ttrungkt18
    ttrungkt18

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    em cảm ơn đã tư vấn ! cho em hỏi thêm nếu trường đã không biết thì nếu có hỏi thì em của em nói là bên phía công an họ cho 2 bên tự giải quyết với nhau đươc không ạh.. nếu ví dụ như thế thì nhà trường có phải lên công an xác minh không ạ ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #311534   27/02/2014

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    Tôi không biết quy chế các trường như thế nào nhưng khi trường hỏi về biên bản hỏa giải giữa hai bên thì cũng có lý do. Các bạn có thể nói dối 1 lúc nhưng không thể nói dối lâu dài được. Đến lúc sau họ phát hiện ra thì cũng rắc rối.

    Tốt nhất là nếu người ta cần cung cấp gì thì nên cung cấp các giấy tờ đó. Còn về việc giải quyết thì cũng không thể biết trường có đi xác minh thực tế hay gửi công văn yêu cầu cung cấp hoặc đề nghị bạn cung cấp các giấy tờ xác minh là không xử lý hình sự. 

    Vấn đề xử lý kỷ luật tùy thuộc vào hội đồng kỷ luật trường quyết định.

     

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-