Sinh viên thực tập trải nghiệm tại doanh nghiệp có phải tham gia BHXH không ?

Chủ đề   RSS   
  • #497200 17/07/2018

    thangnd81

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Sinh viên thực tập trải nghiệm tại doanh nghiệp có phải tham gia BHXH không ?

    Xin chào Luật sư:

    Tôi có một câu hỏi muốn hỏi như sau:

    Hiện tại công ty tôi có ký HĐ với một trường Cao đẳng về vấn đề tiếp nhận sinh viên của trường tới công ty thực tập trải nghiệm môi trường làm việc. Trong quá trình thực tập sinh viên có tham gia vào quá trình sản xuất và làm ra sản phẩm, công ty trả mức trợ cấp theo giờ ( không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng ). Xin hỏi đối tượng sinh viên thực tập này có phải tham gia BHXH không, nếu không phải tham gia thì công ty có cần phải trả số tiền tham gia BHXH tương đương 20.5% cho sinh viên không? Lưu ý là công ty ko ký HĐ lao động với sinh viên, chỉ ký dạng HĐ đào tạo với nhà trường.

     

    Xin cảm ơn

     
    1233 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499027   08/08/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, Luật sư giải đáp thắc mắc như sau:

    Điều 61 BLLĐ 2012 quy định về học nghê,f tap nghề để làm việc cho người sử dunjng lao động như sau:

    “Điều 61. Học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

    Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    2. Trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách, thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thoả thuận.

    3. Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này.

    4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm tạo điều kiện để người lao động tham gia đánh giá kỹ năng nghề để được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia”.

    Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty bạn và trường Cao đẳng kia đã ký hợp đồng đào tạo nghề. Trong quá trình thực tập sinh viên có tham gia vào quá trình sản xuất và làm ra sản phẩm, do đó công ty có thể trả lương cho sinh viên đó theo mức mà hai bên thỏa thuận.

    Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH 2014 quy định về đối tượng áp dụng như sau:

    “Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;…”

    Như vậy, thực tâp sinh làm việc theo hợp đồng đào tại nghề không phải là đối tượng đóng BHXH bắt buộc.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;