DanLuat 2015

Sinh viên học liên thông có được hoãn nghĩa vụ quân sự hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #404897 02/11/2015

    linedancer

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Sinh viên học liên thông có được hoãn nghĩa vụ quân sự hay không ?

    Hiện tại mình đang theo học tại trường Đại học Kinh Doanh và Công Nghệ Hà Nội, ở phường có gửi giấy báo nghĩa vụ quân sự tới, mình lên trường xin giấy xác nhận sinh viên tạm hoãn nghĩa vụ đến nộp, mình học hệ liên thông Đại học chính quy 2 năm 2015-2017, thì được báo là sinh viên liên thông không được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự, tìm hiểu trên mạng thì cũng không được rõ lắm, ai có thể giải thích giúp mình được không ?

     
    10184 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404905   02/11/2015

    bravolaw123
    bravolaw123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2014
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn,

    Trong trường hợp bạn học hệ cao đẳng của trường đại học này và sau khi tốt nghiệp cao đẳng bạn trúng tuyển vào trường đại học Công nghiệp thì thời gian học liên thông đại học của bạn sẽ được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

    Trường hợp bạn học liên thông đại học tại trường nhưng bị gián đoạn, không liên tục thì bạn sẽ không thuộc trường hợp tạm hoãn gọi nhập ngũ.

     
    Báo quản trị |  
  • #405094   03/11/2015

    linedancer
    linedancer

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    mình học cao đẳng từ trước khác thi liên thông vào trường KD & CN Hà Nội và vừa bắt đầu học đc 2 tháng, không gián đoạn.

     
    Báo quản trị |  
  • 1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    linedancer (12/11/2015)
  • #480798   31/12/2017

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 3590
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 25 lần


    Theo quy định tại điểm g Khoản 1 Điều 5 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định về trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ:
    "Đang học tập tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo."

    Như vậy,chỉ được tạm hoãn trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thôi bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #481309   06/01/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 46 lần


    Theo quy định tại Điều 41 của Luật nghĩa vụ quân sự 2015 có hiệu lực ngày 1/1/2016 tnhững trường hợp sau được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự:

    a) Công dân chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.

     b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia công an nhân dân.

    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo. 

    Như vậy, trường hợp của bạn thi không được hoãn nghĩa vụ quân sự.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Giaphat.lawF ngày 06/01/2018 10:18:07 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #482127   15/01/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 2900
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 71 lần


    Theo Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT quy định cụ thể những đối tượng tạm hoãn gọi nhập ngũ thì chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khóa đào tạo tập trung đầu tiên, trường hợp tiếp tục học ở các khóa khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

    - Thời gian một khóa đào tạo tập trung được tính từ ngày nhà trường quy định có mặt nhập học (ghi trong giấy báo nhập học) đến khi tốt nghiệp khoá học.

    - Một khoá học chỉ thực hiện ở một trình độ đào tạo, trường hợp đào tạo liên thông phải liên tục không gián đoạn.

     Nếu việc học liên thông của bạn trường Đại học Kinh Doanh và Công Nghệ Hà Nội (từ cao đẳng hoặc trung cấp) không bị gián đoạn, sau khi vừa tốt nghiệp thì bạn học tiếp ngay thì bạn thuộc đối tượng được tạm hoãn nhập ngũ.

    Ngoài ra, nếu bạn là người lao động duy nhất trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động thì cũng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

    Nếu Ban chỉ huy quân sự địa phương vẫn gửi lệnh gọi bạn và giải thích rằng bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự là không đúng với quy định của pháp luật hiện hành. Khi đó, dựa trên cơ sở pháp lý nói trên, bạn có quyền làm đơn khiếu nại gửi đến người đứng đầu cơ quan đã ra lệnh gọi với bạn.

     
    Báo quản trị |