Sinh viên đại học Luật có được phép tư vấn pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #568896 11/03/2021

    Sinh viên đại học Luật có được phép tư vấn pháp luật không?

    Em chào cô chú, anh chị...

    Hiện nay em đang là sinh viên năm 1 của một trường đại học đào tạo chuyên ngành luật. Hiện nay em có người quen muốn hỏi em về một số vấn đề liên quan đến pháp lý, cụ thể là tính hợp pháp của một số hành vi. 

    Nếu em trả lời họ thì em có đang thực hiện hành vi tư vấn pháp luật không? Và theo pháp luật hiện hành em có thể thực hiện hành vi tư vấn pháp luật không ạ?

    Rất mong được các cô chú anh chị trên đây giải đáp thắc mắc, em cảm ơn rất nhiều ạ.

    Cập nhật bởi minhphamduc1303@gmail.com ngày 11/03/2021 04:39:51 SA
     
    640 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhphamduc1303@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568906   11/03/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3400
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Theo bạn thì khi tôi trả lời câu hỏi này của bạn, tôi có đang thực hiện hành vi tư vấn pháp luật không ? 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    minhphamduc1303@gmail.com (11/03/2021)
  • #568944   11/03/2021

    Em xin được trả lời như sau ạ

    Theo nghị định 77/2008/NĐ-CP VỀ TƯ VẤN PHÁP LUẬT do Chính phủ ban hành tại điều 18 có quy định:

    Điều 18. Người thực hiện tư vấn pháp luật

    Người thực hiện tư vấn pháp luật bao gồm:

    1. Tư vấn viên pháp luật;

    2. Luật sư hành nghề với tư cách cá nhân làm việc theo hợp đồng lao động cho Trung tâm tư vấn pháp luật;

    3. Cộng tác viên tư vấn pháp luật.

    Theo cá nhân em, thì nếu bác thuộc một trong 3 nhóm trong điều 18 vừa nêu thì việc trả lời câu hỏi của bác mới là đang thực hiện hành vi tư vấn pháp luật.

    Đây là ý kiến được rút ra từ những tìm hiểu của riêng em, nếu sai mong các bác chỉ ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhphamduc1303@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ntdieu (11/03/2021)
  • #568982   12/03/2021

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    minhphamduc1303@gmail.com viết:

    Em xin được trả lời như sau ạ

    Theo nghị định 77/2008/NĐ-CP VỀ TƯ VẤN PHÁP LUẬT do Chính phủ ban hành tại điều 18 có quy định:

    Điều 18. Người thực hiện tư vấn pháp luật

    Người thực hiện tư vấn pháp luật bao gồm:

    1. Tư vấn viên pháp luật;

    2. Luật sư hành nghề với tư cách cá nhân làm việc theo hợp đồng lao động cho Trung tâm tư vấn pháp luật;

    3. Cộng tác viên tư vấn pháp luật.

    Theo cá nhân em, thì nếu bác thuộc một trong 3 nhóm trong điều 18 vừa nêu thì việc trả lời câu hỏi của bác mới là đang thực hiện hành vi tư vấn pháp luật.

    Đây là ý kiến được rút ra từ những tìm hiểu của riêng em, nếu sai mong các bác chỉ ạ.

    Chào bạn minhphamduc1303@gmail.com.
    Căn cứ theo chính điều luật của bạn viện dẫn ở trên thì hoạt động của bạn không phải là tư vấn pháp luật: không phải là chủ thể của hoạt động tư vấn pháp luật.

    Tương tự các thầy cô giảng dạy luật cho sv hoặc chuyên viên, công chức ....hướng dẫn pháp luật cho người dân.:'(

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/03/2021) minhphamduc1303@gmail.com (18/03/2021)
  • #568946   11/03/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3400
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Tôi không thuộc nhóm nào trong 3 nhóm trong điều 18, tôi thậm chí còn chưa học luật ngày nào.

    Việc tôi tìm cách giúp đỡ bạn trên diễn đàn này, theo bạn có gì giống với chuyện người quen của bạn hỏi bạn vấn đề liên quan đến pháp lý hay không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #568948   12/03/2021

     

    ntdieu viết:

     

    Tôi không thuộc nhóm nào trong 3 nhóm trong điều 18, tôi thậm chí còn chưa học luật ngày nào.

    Việc tôi tìm cách giúp đỡ bạn trên diễn đàn này, theo bạn có gì giống với chuyện người quen của bạn hỏi bạn vấn đề liên quan đến pháp lý hay không ?

     

     

    Em nghĩ là có giống. Giống ở chỗ em và người quen của em đều cần được tư vấn pháp luật. Và việc bác trả lời em và em trả lời người quen của mình là có giống nhau, giống ở chỗ nó đều là hành vi tư vấn pháp luật nếu hiểu theo đúng nghĩa được ghi trong từ điển tiếng Việt. Có nghĩa là "phát biểu ý kiến về vấn đề pháp luật được hỏi đến, nhưng không có quyền quyết định".

    Cập nhật bởi minhphamduc1303@gmail.com ngày 12/03/2021 12:21:02 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #568957   12/03/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3400
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Mong rằng bạn đã có câu trả lời cho thắc mắc ban đầu của mình

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    minhphamduc1303@gmail.com (12/03/2021)