DanLuat 2015

sinh viên có được nhập khẩu không?

Chủ đề   RSS   
  • #195407 21/06/2012

    phanvantung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    sinh viên có được nhập khẩu không?

    Em tên là:Phan Văn Tùng nhà ở q12, Em là sinh viên.

    Cho em hỏi em đã có đầy đủ điện  như dưới đây có thể đăng ký nhập hồ khẩu được hay k ?

    1. có đăng ký tạm trú đầy đủ và đủ thời hạn để nhập khẩu là 1 năm.

    2.có nhà ở sài gòn

    3.chị em là chủ hộ của ngôi nhà đó và đã đồng ý cho em nhập khẩu.

    4.em không có tiền án tiền sự gì hết.

     

    */ và em muôn hỏi ở đây là theo quy đinh của nhà nước là : Sinh viên đang đi học không được nhập khẩu ở sai gòn có đúng không?

    */ e có hỏi chú công an chú ấy trả lời với em là phải có bằng tốt nghiệp mới được nhập hồ khầu ở sài gòn chú ấy nói vậy có đúng không?

    vì nhà em ở dưới quê đã bán rùi và lên sài gòn mua nhà ở quận 12. và gia đình em ở dưới quê cũng đã cắt hồ khầu lên sài gòn hết rùi còn minh em là không cho nhập khẩu. như vậy sẽ ảnh hưởng và không thuận tiên cho em ăn học ở trên sài gòn?

    xin cám ơn luật sư nhiều!

     
    3710 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195460   21/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

     

    Theo quy định tại Điều 20 luật cư trú 2006. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương
    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 
    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; 
    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;
    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;
    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản. 
    Như vậy để được nhập hộ khẩu và đăng ký thường trú tại TP.HCM thì bạn phải được sự đồng ý bằng văn bản của chị gái bạn và có hợp đồng thuê, mượn nhà hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    trungsylently (22/06/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869

0 Thành viên đang online
-