DanLuat 2015

Sinh con trái tuyến chế độ BHXH được hưởng ntn...?

Chủ đề   RSS   
  • #368072 19/01/2015

    Lanhkute

    Female
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sinh con trái tuyến chế độ BHXH được hưởng ntn...?

    Em chào AC..! Em có đi làm tại cty tư nhân, và đăng ký BHXH tại bv Thống Nhất ở Tp.HCM tuy nhiên hiện tại em phải về quê ở An Giang để sinh, nhưng theo quy định phải có giấy xuất viện thì mới được hưởng chế độ, nhưng em ko nằm viện ở bệnh viện đã đăng ký thì làm sao có giấy xuất viện hoặc giấy ra viện v.v....! Có thủ tục hoặc giấy tờ nào thay thế ko ạ...! Mong LS phản hồi giúp em, em cảm ơn...!
     
    2163 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445699   22/01/2017

    Chào bạn!

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, tôi có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Trước hết, trường hợp của bạn là người lao động làm việc theo hợp đồng lao động với công ty và được tham gia bảo hiểm xã hội. Khi đó, bạn được tham gia và có quyền lợi đối với 3 loại bảo hiểm: Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp.

    Tuy nhiên, khám chữa bệnh BHYT và chế độ thai sản trong BHXH là 2 quyền lợi, chế độ khác nhau và có các điều kiện hưởng riêng biệt. Do đó, việc bạn sinh con tại bệnh viện trái tuyến chỉ ảnh hưởng đến quyền lợi BHYT chứ không ảnh hưởng đến việc hưởng chế độ thai sản.

    Thứ hai, bạn tham gia BHYT tại công ty theo đối tượng người lao động và nếu không thuộc đối tượng tham gia BHYT nào khác theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì khi đi khám, chữa bệnh (bao gồm cả khi đi sinh con) thì bạn sẽ được chi trả 80% chi phí khám, chữa bệnh theo điểm đ khoản 1 Điều 22 Luật này.

    Trường hợp bạn khám chữa bệnh trái tuyến thì vẫn được chi trả BHYT theo mức hưởng với tỷ lệ quy định tại khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

    “a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;
    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

    Vậy nên, khi bạn sinh em bé tại An Giang thì bạn vẫn được hưởng bảo hiểm y tế, chứ không cần giấy xuất viện hoặc giấy ra viện của bệnh viện đã đăng kí BHYT trước đó và tỉ lệ hưởng sẽ phụ thuộc vào cơ sở khám bệnh thuộc tuyến nào để xác định mức được hưởng theo quy định pháp luật nêu trên.
    Hiện tại, do các thông tin mà bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Hà Tường Vân

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-