Sinh con thứ ba

Chủ đề   RSS   
  • #524195 29/07/2019

    Sinh con thứ ba

    Các bạn cho mình hỏi: Hiện nay, việc sinh con thứ 3 bị kỷ luật như thế nào ạ?

     
    4418 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phapchephilong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524197   29/07/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Xử lý hành vi sinh con thứ 3 đối với Cán bộ, Công chức, Viên chức và Đảng viên

    Trước tiên cần lưu ý rằng hành vi sinh từ con thứ 3 trở lên không phải là hành vi vi phạm đối với tất cả mọi người; việc xử lý hành vi vi phạm này chỉ áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức và Đảng viên. 
     
    Về việc xử lý đối với với cán bộ, công chức thì sẽ có 2 phần như sau:
     
    1. Xử lý theo quy định về cán bộ, công chức, viên chức:
     
    Theo quy định của Luật Cán bộ, công chức 2008 (Khoản 4 Điều 8) thì cán bộ, công chức có nghĩa vụ “Chấp hành đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng Cộng sản Việt Nam và pháp luật của Nhà nước”. Theo đó, việc sinh từ con thứ 3 trở lên đã vi phạm chính sách về kế hoạch hóa gia đình và sẽ phải chịu kỷ luật theo quy định.
     
    Việc kỷ luật này sẽ áp dụng theo các văn bản sau:
     
     
     
    Các hình thức xử lý kỷ luật này hầu như là như nhau: Khiển trách; Cảnh cáo; Cách chức; Buộc thôi việc (đối với cán bộ thì còn 2 hình thức là Hạ bậc lương; Hạ ngạch; với công chức thì có thêm hình thức Hạ bậc lương).
     
    Việc áp dụng hình thức xử lý nào thì sẽ căn cứ theo mức độ vi phạm và quy định của các văn bản trên cũng như Quy chế của cơ quan, đơn vị. Tuy nhiên, thường thì với vi phạm nhẹ (sinh con thứ 3, thứ 4) thì hình thức xử lý chủ yếu chỉ là khiển trách, cảnh cáo.
     
    2. Xử lý theo quy định về Đảng:
     
    Đối với trường hợp sinh con thứ ba, việc xử lý kỷ luật được quy định tại Điều 27 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm do Ban Chấp hành Trung ương ban hành. Theo đó, trường hợp sinh con thứ 3 thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ).
     
    "Điều 27. Vi phạm quy định về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình
     
    1- Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ ba (trừ trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:
     
    a) Cản trở, cưỡng bức thực hiện kế hoạch hóa gia đình; tham gia các hoạt động xét nghiệm, chuẩn đoán để xác định giới tính thai nhi trái quy định.
     
    b) Khai báo hoặc xin xác nhận, giám định không trung thực về tình trạng sức khỏe của vợ (chồng), con để thực hiện không đúng quy định hoặc để trốn tránh không bị xử lý do vi phạm chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình." 
     
    Thông tin trao đổi cùng bạn!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)
  • #524460   31/07/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 72 lần


    Các trường hợp đảng viên sinh con thứ 3 không bị kỷ luật

    Theo Hướng dẫn số 04-HD/UBKTTW ngày 22/03/2018 theo Ủy ban Kiểm tra Trung ương về xử lý kỷ luật đảng viên, có những trường hợp đảng viên sinh con thứ 3 không bị kỷ luật. Các trường hợp này bao gồm:
    - Cặp vợ chồng sinh con thứ ba do mang thai ngoài ý muốn, nếu thực hiện các biện pháp kế hoạch hóa gia đình gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe của người mẹ (có xác nhận của bệnh viện cấp huyện trở lên);
    - Cặp vợ chồng sinh con thứ 3, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc dân tộc có nguy cơ suy giảm dân số;
    - Cặp vợ chồng sinh lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên;
    - Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên;
    - Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi;

     

     

    Cập nhật bởi kindy_tran_8_2 ngày 31/07/2019 12:29:47 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ph_ngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #524732   31/07/2019

    minhtam130496
    minhtam130496

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2019
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 820
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 23 lần


    Nếu trường hợp vợ chồng đã có một con mà muốn sinh tiếp con thứ hai, tuy nhiên lần sinh con thứ hai thì lại sinh đôi. Vậy có bị xử phạt không, hình thức xử phạt là như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #524750   31/07/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    minhtam130496 viết:

    Nếu trường hợp vợ chồng đã có một con mà muốn sinh tiếp con thứ hai, tuy nhiên lần sinh con thứ hai thì lại sinh đôi. Vậy có bị xử phạt không, hình thức xử phạt là như thế nào ạ?

    Đối với trường hợp bạn hỏi bạn có thể tham khảo tại Những trường hợp không vi phạm quy định sinh một hoặc hai con được hướng dẫn bởi Điều 2 Nghị định 20/2010/NĐ-CP (đã được sửa đổi bởi Nghị định 18/2011/NĐ-CP ) như sau:
     
    "Điều 2. Những trường hợp không vi phạm quy định sinh một hoặc hai con
    ...
    3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.
    ..."
     
    Thông tin trao đổi cùng bạn!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2019)
  • #525459   12/08/2019

    Cho mình hỏi:

    Vợ chồng công chức A (hiện nay cả hai đều là đảng viên) đã có hai con (vẫn còn sống và khỏe mạnh). Hai vợ chồng không dùng bất cứ biện pháp tránh thai nào và để mang thai con thứ 3. Khi thai nhi đã được 3 đến 4 tháng rồi mới đi đến bệnh viện để khám và bác sỹ cho biết thai nhi đã lớn không thể phá thai được (phải để lại sinh). Vậy, tôi muốn hỏi trong trường hợp này vợ chồng công chức A có vi phạm các quy định của Đảng và Nhà nước về dân số không? và nếu có thì bị kỷ luật bằng hình thức gì?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyenquocdungbph vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2019)
  • #525532   13/08/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Nguyenquocdungbph viết:

    Cho mình hỏi:

    Vợ chồng công chức A (hiện nay cả hai đều là đảng viên) đã có hai con (vẫn còn sống và khỏe mạnh). Hai vợ chồng không dùng bất cứ biện pháp tránh thai nào và để mang thai con thứ 3. Khi thai nhi đã được 3 đến 4 tháng rồi mới đi đến bệnh viện để khám và bác sỹ cho biết thai nhi đã lớn không thể phá thai được (phải để lại sinh). Vậy, tôi muốn hỏi trong trường hợp này vợ chồng công chức A có vi phạm các quy định của Đảng và Nhà nước về dân số không? và nếu có thì bị kỷ luật bằng hình thức gì?

    Việc xử lý hành vi vi phạm về sinh con thứ ba áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức và Đảng viên do đó ở trường hợp bạn nêu thì vẫn có thể sẽ bị xử lý kỷ luật bạn nhé.
    Còn về hình thức kỷ luật đối với cán bộ, công chức, viên chức và Đảng viên bạn có thể xem tại bài trả lời vướng mắc của mình ở phía trên nhé.
     
     
    Báo quản trị |