DanLuat 2015

SINH CON THỨ 3 CÓ PHẢI NỘP THÊM TIỀN ĐỂ LÀM GIẤY KHAI SINH KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #206203 09/08/2012

    SINH CON THỨ 3 CÓ PHẢI NỘP THÊM TIỀN ĐỂ LÀM GIẤY KHAI SINH KHÔNG?

    Kính gửi:  Diễn đàn dân luật.

    Hiện tôi có một người bạn đang sinh sống tại Việt Nam. Do lỡ kế hoạch nên sinh con thứ 3, nhưng gặp một số khó khăn trong việc làm giấy khai sinh cho cháu. cụ thể:

    Bạn tôi lên phường để làm thủ tục khai sinh cho cháu thì bộ phận làm khai sinh yêu cầu nộp 1000.000 (một triệu đồng), bạn tôi đồng ý nộp 500.000 (năm trăm ngàn) nhưng họ không chịu. Đến nay bạn tôi cũng chưa làm xong giấy khai sinh cho con.

    Xin hỏi Diễn đàn dân luật, hiện nay qui định về sinh con thứ 3 như thế nào? và nếu lỡ sinh rồi thì có qui định nào để xử phạt như trường hợp của bạn tôi không?

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    6532 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206215   09/08/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 845 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Tôi cũng không rõ lắm về cái này, nhưng dì tôi vừa sinh con thứ 3 cũng bị thu 1triệu đồng gọi là lệ phí sinh bạn ah.

    Chắc họ làm đúng đấy, cái này không gọi là phạt mà gọi là lệ phí sinh có vẻ hợp lý hơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    nguyenphungloi (09/08/2012)
  • #206224   09/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 17987
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1123 lần
    Lawyer

       Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

       Theo quy định tại Điều 8 Nghị định 114/2006/NĐ-CP như sau:

      

    Điều 8. Hành vi cản trở, cưỡng bức thực hiện kế hoạch hoá gia đình

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Xúc phạm danh dự, nhân phẩm đối với người sử dụng biện pháp tránh thai, người sinh toàn con trai hoặc toàn con gái;

    b) Không cung cấp phương tiện tránh thai cho người có nhu cầu sử dụng, mặc dù người đó có đủ điều kiện được sử dụng;

    c) Ép buộc người khác phải sử dụng biện pháp tránh thai.

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đe dọa dùng vũ lực, uy hiếp tinh thần để ép buộc người sử dụng biện pháp tránh thai phải thôi sử dụng biện pháp tránh thai;

    b) Ép buộc mang thai, sinh sớm, sinh dày, sinh nhiều con, sinh con trai, sinh con gái;

    c) Tự ý đặt dụng cụ tử cung, tiêm thuốc tránh thai mà chưa có sự đồng ý của người sử dụng.

    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Tự ý áp dụng biện pháp triệt sản mà chưa có sự đồng ý của người bị triệt sản;

    b) Xâm phạm thân thể người khác bắt họ phải sử dụng biện pháp tránh thai hoặc ngừng sử dụng biện pháp tránh thai, ép buộc người đã có toàn con trai hoặc toàn con gái phải sinh thêm con.

    4. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề từ 01 tháng đến 03 tháng đối với cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi quy định tại khoản 1 Điều này; tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề từ 03 tháng đến 06 tháng đối với cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi quy định tại điểm a và điểm c khoản 2 Điều này; tước quyền sử dụng giấy phép không thời hạn đối với cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 3 Điều này.

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nguyenphungloi (09/08/2012) garan (10/08/2012)