Sinh con thứ 3 có bị chậm tăng lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #510891 27/12/2018

    daotd

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Sinh con thứ 3 có bị chậm tăng lương không?

    1. Tôi là Không phải là Đảng viên mà làm trong đơn vị sự nghiệp nhà nước thì khi sinh con thứ 3 có bị chậm tăng lương không?

    2. Vợ tôi là  là Đảng viên mà làm trong đơn vị sự nghiệp nhà nước thì khi sinh con thứ 3 có bị chậm tăng lương không? Khi phân loại Đảng viên cuối năm thì xếp loại như thế nào?

     
    6835 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510902   27/12/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 7634
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Pháp luật hiện nay đã không đề cập gì đến việc “xử lý việc sinh con thứ ba” nữa. Điều này có nghĩa là pháp luật hiện tại không cấm việc sinh con thứ 3 đối với người lao động, cán bộ, công chức, viên chức. Pháp luật hiện hành để mở chế độ sinh con thứ ba, nên cơ quan nơi người sinh con thứ ba không được viện cớ để xử lý đối với nhân viên cơ quan mình sinh con thứ 3.

    Bởi vậy, đối với những đối tượng không phải là Đảng viên là người lao động động trong các doanh nghiệp hoặc tổ chức thì tùy thuộc vào nội quy, quy chế của cơ quan, đơn vị đang công tác quy định cụ thể về xử lý vi phạm đối với hành vi vi phạm sách dân số - kế hoạch hóa gia đình, thì có thể sẽ bị kỷ luật theo nội dung của nội quy hoặc quy chế của cơ quan đó. Như vậy, tùy cơ quan doanh nghiệp bạn đang công tác mà tổ chức đoàn thể của bạn có bị ảnh hưởng và bị xử lý hay không thì phải tùy thuộc vào nội quy, quy chế của đơn vị đó.

    Tuy nhiên, hình thức xử lý cụ thể cho mỗi cán bộ, công chức, viên chức vi phạm được thực hiện theo quy định trong nội quy, quy chế làm việc của cơ quan, đơn vị đó đề ra nên cần tham khảo nội quy tại cơ quan người sinh con thứ ba đang làm việc. Vì vậy, bạn cần xem lại nội quy của cơ quan mình xem có quy định về vấn đề xử phạt viên chức sinh con thứ 3 hay không.

    Điều 27 Quy định 102/QĐ-TW ngày 15.11.2017 của Ban Cháp hành Trung ương Đảng về Xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm Quy định về Vi phạm quy định về chính sách dân số, kế hoạch hoá gia đình như sau:

    1- Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ ba (trừ trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

    a) Cản trở, cưỡng bức thực hiện kế hoạch hóa gia đình; tham gia các hoạt động xét nghiệm, chuẩn đoán để xác định giới tính thai nhi trái quy định.

    b) Khai báo hoặc xin xác nhận, giám định không trung thực về tình trạng sức khỏe của vợ (chồng), con để thực hiện không đúng quy định hoặc để trốn tránh không bị xử lý do vi phạm chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình.

    2- Trường hợp vi phạm đã bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Khoản 1 Điều này mà tái phạm hoặc vi phạm lần đầu gây hậu quả nghiêm trọng, hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ tư (trừ những trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ).

    3- Trường hợp vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ năm trở lên hoặc vi phạm trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

    Gian dối trong việc cho con đẻ hoặc nhận nuôi con nuôi mà thực chất là con đẻ nhằm cố tình sinh thêm con ngoài quy định.

    Như vậy, nếu bạn sinh con thứ ba (trừ trường hợp pháp luật có quy định khác) thì bị kỷ luật bằng hình thức khiển trách. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    daotd (02/01/2019)
  • #511491   02/01/2019

    daotd
    daotd

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Vì cơ quan vin vào vi phạm chính sách của Nhà nước (Chính sách dân số) dẫn đến không hoàn thành nhiệm vụ --> Chậm tăng lương. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daotd vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2020)
  • #548446   05/06/2020

    Em là giáo viên mầm non đã biên chế của quận Bắc Từ Liêm năm  2019 em sinh con thứ 3 dến nay là tháng 5 -2020 hiệu trưởng yêu cầu viết vản kiểm điểm về việc sinh con thứ 3 để chậm tăng lương theo định kỳ 2 năm một lần . Như vậy có đúng với nghị định 176/2013/NĐ-CP không vậy Luật Sư ?

    xin cam ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn z0319801@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2020)
  • #548626   07/06/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 7634
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Về việc bạn có bị chậm tăng lương vì sinh con thứ 3 như trong thư bạn trình bày, chúng tôi xin được tư vấn như sau: Hiện nay Nhà nước không có quy định về việc xử lý kỷ luật đối với cán bộ, công chức, viên chức sinh con thứ 3.

    Tuy nhiên, việc xử lý vi phạm đối với mỗi cán bộ, công chức, viên chức còn phụ thuộc vào nội quy, quy chế làm việc của từng cơ quan, đơn vị.

    Do đó, mặc dù pháp luật không có quy định cụ thể, nhưng tùy thuộc vào nội quy, quy chế của cơ quan, đơn vị đang làm việc, có thể bị xử lý kỷ luật đối với hành vi vi phạm chính sách dân số - kế hoạch hóa gia đình.

    Vì vậy, bạn cần xem xét mức xử lý đối với vợ chồng bạn có nằm trong quy định, quy chế của nhà trường hoặc UBND huyện hay không.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/