DanLuat 2015

Sẽ giải quyết ly hôn thế nào, thẩm quyền giải quyết?

Chủ đề   RSS   
  • #424924 18/05/2016

    thaoso2016

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sẽ giải quyết ly hôn thế nào, thẩm quyền giải quyết?

    Tôi có em trai kết hôn đã được hơn 10 năm và đã có 2 con chung, nhưng không có Giấy đăng ký kết hôn, nay muốn ly hôn. xin hỏi luật sư, trường hợp này sẽ giải quyết như thế nào, cơ quan nào sẽ là trung gian giải quyết?. Tôi xin được luật sư tư vấn, xin chân thành cảm ơn.

    s.tho6671@gmail.com

     
    2474 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424949   18/05/2016

    chào bạn. trường hợp của bạn tôi xin được tư vấn như sau:

    Điều 14. Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

    1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.

    2. Trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng sau đó thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật thì quan hệ hôn nhân được xác lập từ thời điểm đăng ký kết hôn

    trường hợp của em trai bạn và vợ em trai bạn là hai người tự nguyên sống chung với nhau như vợ chồng chứ chưa phát sinh quan hệ vợ chồng theo quy định của pháp luật, vì vậy trong trường hợp này nếu em trai bạn muốn yêu cầu xin ly hôn thì cơ quan có thẩm quyền giải quyết là tòa án  thụ lý và công nhận hai người không phải vợ chông, nếu hai người có yêu cầu tòa án giải quyết về vấn đề con chung và tài sản chung thì tòa án sẽ giải quyết theo quy định của luật hông nhân gia đình và Bộ luật dân sự.

     

     

    >> Giang Nguyễn Văn<<

    sđt: 0944722520

     
    Báo quản trị |  
  • #425578   26/05/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 108 lần


    thaoso2016 viết:

    Tôi có em trai kết hôn đã được hơn 10 năm và đã có 2 con chung, nhưng không có Giấy đăng ký kết hôn, nay muốn ly hôn. xin hỏi luật sư, trường hợp này sẽ giải quyết như thế nào, cơ quan nào sẽ là trung gian giải quyết?. Tôi xin được luật sư tư vấn, xin chân thành cảm ơn.

    s.tho6671@gmail.com

    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

    Vì em trai bạn

    Điều 14. Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

    1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.

    2. Trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng sau đó thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật thì quan hệ hôn nhân được xác lập từ thời điểm đăng ký kết hôn.

    Điều 15. Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

    Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con.

    Điều 16. Giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

    1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

    2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập."

    Như vậy, việc em trai bạn ở chung mà không có đăng ký kết hôn nên vẫn sẽ không được pháp luật công nhận, không phát sinh quyền và nghĩa vụ vợ chồng. Tuy nhiên do đã có con chung nên phải đảm bảo quyền và nghĩa vụ với con như cấp dưỡng, chăm sóc,.... Còn tài sản hai vợ chồng em trai bạn tự thảo thuận chia với nhau nếu không thỏa thuận được sẽ xem xét đến các vấn đề như tên sở hữu,......

    Mọi chi tiết liên hệ phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom 0473058789

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #432337   01/08/2016

    trangmeo12a10
    trangmeo12a10

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Với câu hỏi của bạn tôi xin được tư vấn như sau:

    Căn cứ vào nghị quyết 35/2000/QH10 theo nghị quyết thì từ ngày 1/1/2001 trở đi nam và nữ sống chung với nhau mà không đăng ký kết hôn đều không được pháp luật pháp luật công nhận là vợ chồng. Cũng theo điều 14 luật hôn nhân gia đình năm 2014 qui định nam nữ có đủ điều kiện kết hôn theo qui định của luật này mà sống chung với nhau không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền và nghĩa vụ vợ chồng.

    Vì không được công nhận là vợ chồng nên vấn đề ly hôn sẽ được giải quyết như sau:

    1. Thẩm quyền giải quyết: gửi đơn đến Tòa án, Tòa án thụ lí và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng.

    2. Về con cái: sẽ được giải quyết theo điều 15 luật hôn nhân gia đình năm 2014: giải quyết như đối với trường hợp ly hôn thông thường:

    Về quyền nuôi con: quyền lợi của con sẽ được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn: tức là nam nữ thỏa thuận về nguời trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn và quyền nghĩa vụ của mỗi bên đối với con, nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    3. Về tài sản: theo điều 16 luật hôn nhân gia đình năm 2014:

    - Đối với tài sản riêng theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc sở hữu của người đó.

    - Tài sản chung: chia theo sự thỏa thuận của ác bên nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con, công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

    Trên đây là những tư vấn của tôi, mong bạn giải quyết được vấn đề của mình.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-