Sẽ cùng huyết thống lấy nhau được không?

Chủ đề   RSS   
  • #568988 13/03/2021

    My19072004

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Sẽ cùng huyết thống lấy nhau được không?

    Cụ e sinh ra 2 người con trai là ông nội em và ông nội người yêu em 

    Ông nội em sinh ra bố e bố e sinh ra em .ông nộị anh ý thì định ra bố a ý bố a ý sinh ra a ý 

    Cho e hỏi là bọn e vậy là đời thứ mấy ?có lấy nhau đc không?

     
    458 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn My19072004 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569004   13/03/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Hai bạn thuộc đời thứ tư rồi, sẽ không thuộc các trường hợp bị cấm lấy nhau.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    TranTamDuc.1973 (14/03/2021)
  • #569022   14/03/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (495)
    Số điểm: 3084
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    Theo Điểm d Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về cấm các hành vi sau:
     
    Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
     
    Mà tại Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.
     
    - Ông nội của bạn và ông nội bạn trai là anh em ruột nên là đời thứ 2
     
    - Bố bạn và bố bạn trai là đời thứ 3
     
    - Bạn là đời thứ 4
     
    Căn cứ quy định trên thì hai bạn là đời thứ 4 nên có thể kết hôn với nhay mà không trái với quy định pháp luật.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/03/2021)