DanLuat 2015

Sẽ có lựa chọn "giới tính thứ ba" trên giấy khai sinh ... ở Đức

Chủ đề   RSS   
  • #510208 15/12/2018

    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 5

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 6549
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 83 lần


    Sẽ có lựa chọn "giới tính thứ ba" trên giấy khai sinh ... ở Đức

    Hôm qua (14/12), Đức đã phê chuẩn Luật bổ sung lựa chọn giới tính thứ ba, bên cạnh 02 giới tính truyền thống là 'nam' và 'nữ' trên giấy khai sinh và các văn bản hành chính khác. 

    Theo đó, giới tính này sẽ được ghi là "diverse" tức là những giới tính khác. 

    Tính thời điểm hiện tại, ngoài Đức, đã có nước 06 nước gồm Áo, Úc, New Zealand, Ấn Độ, Canada và Bồ Đào Nha ban hành quy định về vấn đề này.

    Quy định trên được xem là một bước tiến trong việc thừa nhận quyền của người thuộc giới tính thứ ba tại Đức nói riêng và quốc tế nói chung. 

    Các bạn nghĩ sao về vấn đề này và bao giờ Việt Nam có quy định như trên?

     
    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 15/12/2018 02:15:24 CH
     
    798 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DuTiepKhac vì bài viết hữu ích
    nguyentrinh1996 (15/12/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510226   15/12/2018

    Hiện tại, pháp luật Việt Nam cũng đã thừa nhận quyền xác định lại giới tính của công dân trong Bộ luật dân sự 2005, được thay thế bởi Bộ luật dân sự 2015, cụ thể:

    “Điều 36. Quyền xác định lại giới tính

    1. Cá nhân có quyền xác định lại giới tính.

    Việc xác định lại giới tính của một người được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ giới tính.

    2. Việc xác định lại giới tính được thực hiện theo quy định của pháp luật.

    3. Cá nhân đã thực hiện việc xác định lại giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được xác định lại theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.”

    Trong thời gian sắp tới, mình nghĩ dưới sự đấu tranh của cộng đồng LGBT cũng như sự ủng hộ từ xã hội thì chắc chắn Luật chuyển đổi giới tính sẽ được thông qua.

     
    Báo quản trị |  
  • #511571   03/01/2019

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 5

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 6549
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 83 lần


    nguyentrinh1996 viết:

    Hiện tại, pháp luật Việt Nam cũng đã thừa nhận quyền xác định lại giới tính của công dân trong Bộ luật dân sự 2005, được thay thế bởi Bộ luật dân sự 2015, cụ thể:

    “Điều 36. Quyền xác định lại giới tính

    1. Cá nhân có quyền xác định lại giới tính.

    Việc xác định lại giới tính của một người được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ giới tính.

    2. Việc xác định lại giới tính được thực hiện theo quy định của pháp luật.

    3. Cá nhân đã thực hiện việc xác định lại giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được xác định lại theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.”

    Trong thời gian sắp tới, mình nghĩ dưới sự đấu tranh của cộng đồng LGBT cũng như sự ủng hộ từ xã hội thì chắc chắn Luật chuyển đổi giới tính sẽ được thông qua.

    Đồng ý với bạn là pháp luật Việt Nam đã thừa nhận quyền xác định lại giới tính, nhưng việc xác định lại này cuối cùng cũng chỉ xác định là nam hoặc nữ chứ không xác định ra được giới tính thứ ba.

     
    Báo quản trị |