Sảy thai vào tháng đầu tiên đóng BHXH có được hưởng chế độ?

Chủ đề   RSS   
  • #529354 29/09/2019

    Sảy thai vào tháng đầu tiên đóng BHXH có được hưởng chế độ?

    Sảy thai vào tháng đầu tiên đóng BHXH có được hưởng chế độ?

     
    219 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoang1811 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529356   29/09/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4320
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 123 lần


    Căn cứ quy định tại Điều 31 và Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì chỉ có trường hợp lao động nữ tham gia BHXH bắt buộc sinh con và nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì mới được hưởng chế độ thai sản; còn các trường hợp hưởng thai sản khác chỉ cần có tham gia BHXH bắt buộc là được hưởng chế độ thai sản. Vậy nên, trường hợp chị mới tham gia BHXH chưa được 1 tháng mà sẩy thai thì vẫn đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #533589   27/11/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 75
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (844)
    Số điểm: 7822
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 166 lần


    Chào chị, trường hợp chị bị sảy thai vẫn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản nếu chị đã tham gia bảo hiểm xã hội 01 tháng nhé. Chị có thể tham khảo Luật bảo hiểm xã hội 2014 có quy định cụ thể tại Điều 31 và 33 có quy định những trường hợp bắt buộc tham gia BHXH 06 tháng trở lên mới được hưởng chế độ

     

     
    Báo quản trị |