Say rượu xong sàm sỡ trẻ em dưới 10 tuổi có bị đi tù không ?

Chủ đề   RSS   
  • #558097 19/09/2020

    trieuvanduy

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Say rượu xong sàm sỡ trẻ em dưới 10 tuổi có bị đi tù không ?

    Bác cháu sau khi uống rượu có hiện tượng ko làm chủ được bản thân, có hành động không theo bản năng của mình. Nên bác đã có hành vi xàm sỡ cháu gái họ của mình, sịt nước vào người con bé (không gây thương tích, tụt quàn cháu bé và chưa làm gì hết). Mọi người xung quanh phát hiện liền đưa bác cháu lên công an xã, bác cháu giẫy nẩy, nói bậy, quát tháo,... (hiện tượng say rượu) và bị đánh đập đến chảy máu mũi. Xog được đưa xuống công an huyện thì bác vẫn say nhưng lại không phá nữa.

    Cho cháu hỏi là bác cháu có vi phạm pháp luật hình sự không? Nếu có thì có bị đi tù không? Và đi thì đi bao nhiêu năm? 

     
    614 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trieuvanduy vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020) admin (21/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558171   20/09/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1922)
    Số điểm: 11094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1228 lần
    Lawyer

    Tại khoản 3 Điều 6 Luật trẻ em năm 2016 quy định:

    “Điều 6. Các hành vi bị nghiêm cấm

    ...3. Xâm hại tình dục, bạo lực, lạm dụng, bóc lột trẻ em.”

    Trong đó, các hành vi xâm hại tình dục trẻ em được nêu cụ thể tại Điều 13 Nghị định số 56/2017/NĐ-CP như sau:

    Điều 13. Trẻ em bị xâm hại tình dục

    1. Trẻ em bị hiếp dâm.

    2. Trẻ em bị cưỡng dâm.

    3. Trẻ em bị giao cấu.

    4. Trẻ em bị dâm ô.

    5. Trẻ em bị sử dụng vào mục đích mại dâm, khiêu dâm dưới mọi hình thức”.

    Theo đó, các hành vi xâm hại tình dục trẻ em bao gồm: hiếp dâm, cưỡng dâm, giao cấu, dâm ô với trẻ em, sử dụng trẻ em vào mục đích mại dâm, khiêu dâm dưới mọi hình thức. Tương ứng với các hành vi quy định tại Điều 142, 144, 145, 146 và 147 BLHS.

    Theo bạn trình bày bác họ bạn say rượu đã có hành vi xàm sỡ cháu gái họ của mình, sịt nước vào người con bé (không gây thương tích, tụt quàn cháu bé và chưa làm gì hết). Như vậy, hành vi của người bác kia có dấu hiệu “dâm ô” với cháu gái họ của mình.

    Theo quy định của Bộ luật Hình sự, hành vi dâm ô đối với trẻ em là hành vi của người đã thành niên, dùng mọi thủ đoạn có tính chất dâm dục đối với người dưới 16 tuổi nhằm thỏa mãn dục vọng của mình nhưng không có ý định giao cấu đối với nạn nhân.

    Hành vi dâm ô khi đủ yếu tố cấu thành thì sẽ bị xem xét xử lý theo Điều 146 Bộ luật Hình sự.

    Theo đó, người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

    Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm: Phạm tội có tổ chức; Phạm tội 2 lần trở lên; Đối với 2 người trở lên; Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh; Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%; Tái phạm nguy hiểm.

    Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 7 năm - 12 năm: Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên; Làm nạn nhân tự sát. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm - 5 năm.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.