Sau thử việc không được ký hợp đồng vẫn tiếp tục làm việc thì có quyền lợi bảo hiểm không?

Chủ đề   RSS   
  • #535241 18/12/2019

    TrangTim

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2019
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Sau thử việc không được ký hợp đồng vẫn tiếp tục làm việc thì có quyền lợi bảo hiểm không?

    Chào luật sư ạ!

    Trường hợp chỉ được kí đồng đồng thử việc 2 tháng, và vẫn làm tại công ty nhưng không được kí hợp đồng lao động thì sao ạ? Nếu như vẫn tiếp tục làm việc thì người lao động có được hưởng quyền lợi về bảo hiểm không ạ? 

     
    788 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TrangTim vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535607   25/12/2019

    Theo quy định về thời gian thử việc tại Điều 25 Bộ Luật lao động 2012 quy định chỉ được thử việc 1 lần đối với một công việc nên khi bạn đã hết thời gian thử việc nhưng vẫn tiếp tục làm việc tại công ty thì bắt buộc công ty phải thông báo kết quả thử việc, nếu đạt thì phải ký kết hợp đồng theo đúng luật. Sau khi ký kết hợp đồng lao động thì bạn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và được hưởng chế độ bảo hiểm theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội 2014.

    Bạn có thể tham khảo tại Điều 27 và Điều 29 Bộ Luật lao động 2012, cụ thể:\

    "Điều 27. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác."

    "Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận."

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuongdung003 vì bài viết hữu ích
    hoangson2506@gmail.com (26/12/2019)