DanLuat 2015

SAU KHI LY HÔN THÌ BAO LÂU ĐƯỢC ĐĂNG KÍ KẾT HÔN VỚI NGƯỜI NƯỚC NGOÀI?

Chủ đề   RSS   
  • #260697 11/05/2013

    linhlovek

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    SAU KHI LY HÔN THÌ BAO LÂU ĐƯỢC ĐĂNG KÍ KẾT HÔN VỚI NGƯỜI NƯỚC NGOÀI?

    Chào luật sư!

    Tôi tên Mai Huỳnh Nguyệt Linh, sinh năm 1991

    Tôi muốn hỏi tôi mới ly hôn nhưng muốn kết hôn với người nước ngoài thì phải làm như thế nào? Và bao lâu sau khi tôi ly hôn được đăng kí kết hôn?

    Kính mong nhận được sự hướng dẫn của luật sư

     
    21831 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #261055   13/05/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13379)
    Số điểm: 92376
    Cảm ơn: 3015
    Được cảm ơn 4645 lần
    SMod

    Chào chị,

    Để kết hôn với người nước ngoài thì việc đầu tiên là tìm được 1 người nước ngoài phù hợp với mong muốn của chị, và người đó phải đang ở trạng thái single.

    Ngay sau khi hoàn tất ly hôn với người cũ thì chị có quyền kết hôn với người mới, nghĩa là về lý thuyết có thể sáng ly hôn, chiều đi đăng ký kết hôn cũng không sao cả.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #261112   13/05/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     

    linhlovek viết:

    Chào luật sư!

    Tôi tên Mai Huỳnh Nguyệt Linh, sinh năm 1991

    Tôi muốn hỏi tôi mới ly hôn nhưng muốn kết hôn với người nước ngoài thì phải làm như thế nào? Và bao lâu sau khi tôi ly hôn được đăng kí kết hôn?

    Kính mong nhận được sự hướng dẫn của luật sư

    Chào bạn!

    Sau khi Bản án/Quyết định về việc xin ly hôn/thuận tình ly hôn của bạn có hiệu lực pháp luật thì bạn mới có quyền đăng ký kết hôn. (không phải trong mọi trường hợp sáng ly hôn chiều có thể kết hôn được).

    Thời hạn của bản án về Hôn nhân gia đình (dân sự) có hiệu lực là Bản án sơ thẩm không bị kháng cáo, kháng nghị có hiệu lực kể từ ngày hết thời hạn kháng cáo, kháng nghị (Điều 254 BLTTDS)

    Theo đó, thời hạn kháng cáo là 15 ngày kể từ ngày tuyên án. Trong một số trường hợp người có quyền kháng cáo vắng mặt tại phiên tòa thì thời hạn tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết (Điều 245 BLTTDS). Thời hạn kháng nghị của Viện kiểm sát cùng cấp là 15 ngày, của viện kiểm sát cấp trên là 30 ngày kể từ ngày tuyên án (Điều 252 BLTTDS).  Như vậy, bản án sơ thẩm có hiệu lực sau 30 ngày kể từ ngày tuyên án, trong 1 số trường hợp nhiều hơn 30 ngày, đối với bản án phúc thẩm thì có hiệu lực pháp luật ngay, trường hợp bản án phúc thẩm hủy án sơ thẩm thì bản án sơ thẩm này không có hiệu lực pháp luật.

    Quyết định công nhận thuận tình ly hôn có hiệu lực pháp luật ngay, không bị kháng cáo kháng nghị theo trình tự phúc thẩm.

    Như vậy, căn cứ vào phân tích trên để biết bản án/quyết định của bạn đã có hiệu lực chưa, nếu đã có hiệu lực pháp luật thì bạn có thể đăng ký kết hôn.

    Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-