DanLuat 2015

Sau khi được cấp GCNĐKKD, con dấu và nộp thuế môn bài, thì có cán bộ nào sẽ xuống trụ sở để kiểm tra không các bạn nhỉ

Chủ đề   RSS   
  • #253549 07/04/2013

    anhminhnguyen

    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 5135
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 62 lần


    Sau khi được cấp GCNĐKKD, con dấu và nộp thuế môn bài, thì có cán bộ nào sẽ xuống trụ sở để kiểm tra không các bạn nhỉ

    Mình xin hỏi chút, chả là doanh nghiệp mình sắp thành lập, thế nên mình mong muốn được biết là, tại địa bàn Hà Nội nói riêng nhé, sau khi đã hoàn tất các thủ tục thành lập doanh nghiệp (được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cấp con dấu, nộp xong thuế môn bài rồi thì có phải vẽ sơ đồ trụ sở chính rồi sau đó ghi thông báo giờ mở cửa trụ sở để tiếp cán bộ của 1 cơ quan chức năng nào đó (của thuế) xuống để kiểm tra trụ sở, có đúng như vậy không hả các bạn? Mình xin cảm ơn!

     
    8343 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #253571   07/04/2013

    LS.nguyenanh
    LS.nguyenanh
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 551
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 38 lần
    Lawyer

    không cần vẽ sơ đồ, thông báo giờ mở cửa đâu bạn ạ.vấn đề này cũng tùy quận huyện thôi bạn ah.vì qua những doanh nghiệp ls đã từng tư vấn thành lập cho thì khi hoàn thành hết các thủ tục thì không có cán bộ thuế nào xuống kiểm tra đâu.duy nhất ở huyện từ liêm thì vẫn có đó là khi thông báo phát hành hóa đơn.xong hết các thủ tục trên bạn có thể hoạt động rồi.chúc bạn sức khỏe và thành công.có gì thắc mắc hãy liên hệ trực tiếp.

    Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    - Tell: 0979043626/ 19006280

    - Email: luatsunguyen08@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS.nguyenanh vì bài viết hữu ích
    anhminhnguyen (08/04/2013)
  • #253662   08/04/2013

    anhminhnguyen
    anhminhnguyen

    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 5135
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 62 lần


    Vâng thực ra thì em cũng nghĩ là không đến mức phức tạp thế, nhưng phòng xa còn hơn là bị phạt, bởi vì em thấy tại khoản 2 ĐIều 35 của Luật Doanh nghiệp quy định "Doanh nghiệp phải thông báo thời gian mở cửa tại trụ sở chính với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh."

    Còn chế tài của việc không thực hiện điều này sẽ là tại điểm g khoản 1 Điều 38 của Nghị định số 53/2007/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư: phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với doanh nghiệp có một trong các hành vi sau: "g) Không thông báo thời gian mở cửa tại trụ sở chính trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh"

    Vậy thực ra thủ tục thông báo thời gian mở cửa tại trụ sở nghĩa là gì ạ. Em xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #253703   08/04/2013

    LS.nguyenanh
    LS.nguyenanh
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 551
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 38 lần
    Lawyer

    đây chỉ là quy định thôi.ko có doanh nghiệp nào phải làm việc thông báo mở cửa cả.kể cả việc thông báo lên sở về việc tiến độ góp vốn cũng không phải làm.vì thế bạn ko cần phải lo lắng vấn đề này.chỉ cần cty bạn được thành lập hợp pháp có giấy chứng nhận, con dấu thì bạn hoạt động bình thường.chúc bạn thành công

    Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    - Tell: 0979043626/ 19006280

    - Email: luatsunguyen08@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS.nguyenanh vì bài viết hữu ích
    huyentrang2008 (08/04/2013) anhminhnguyen (09/04/2013)
  • #253717   08/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3715 lần


    Chào mọi người!

    Chưa xem xét các thông tin, nhưng có lẽ LS nguyenanh đã quá chú trọng vào thực tế mà không quan tâm gì đến quy định của pháp luật.

    "Tiện" cho Doanh nghiệp thì như thực tế, nhưng để "đúng" và cơ quan nhà nước không bắt chẹt thì cần xem xét lại.

    Xui rủi thôi, một ngày xấu trời nào đó cơ quan nhà nước tặng một cái biên bản xử phạt thì Doanh nghiệp khó mà nói rằng quy định đó ban hành cho có.

    Tôi nghĩ thế!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    anhminhnguyen (09/04/2013) huyentrang2008 (08/04/2013)
  • #253903   09/04/2013

    anhminhnguyen
    anhminhnguyen

    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 5135
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 62 lần


    Vậy thì thực tế là cán bộ chức năng họ không yêu cầu và không mấy khi phạt lỗi này hả các bạn? Vì đã có quy định và chế tài rõ ràng, tuy nhiên lại chưa có văn bản quy định thế nào là "thông báo thời gian mở cửa tại trụ sở chính" và cũng chưa có thông tư hướng dẫn (hoặc là em không biết có hay không). Lỗi này là phạt 2.000.000đ nên em rất lo lắng! Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #253973   09/04/2013

    LS.nguyenanh
    LS.nguyenanh
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 551
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 38 lần
    Lawyer

    đúng vậy bạn ah.ở nếu bạn thành lập cty ở địa bàn hà nội thì không cần phải lo lắng về vấn đề này.vì qua  hàng ngàn cty ls đã tư vấn và thành lập thì không có vấn đề sở KHDT bắt doanh nghiệp phải thông báo mở cửa.

    Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    - Tell: 0979043626/ 19006280

    - Email: luatsunguyen08@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS.nguyenanh vì bài viết hữu ích
    anhminhnguyen (21/04/2013)
  • #256603   21/04/2013

    anhminhnguyen
    anhminhnguyen

    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 5135
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 62 lần


     

    LS.nguyenanh viết:

     

    đúng vậy bạn ah.ở nếu bạn thành lập cty ở địa bàn hà nội thì không cần phải lo lắng về vấn đề này.vì qua  hàng ngàn cty ls đã tư vấn và thành lập thì không có vấn đề sở KHDT bắt doanh nghiệp phải thông báo mở cửa.

     

     

     

    Luật sư ơi em muốn trao đổi 1 chút. Hình như quy định Thông báo thời gian mở cửa tại trụ sở chính là dành cho tổ chức là hoạt động tại các khu công nghiệp, khu kinh tế, chứ không phải là dành cho doanh nghiệp bình thường có đúng không ah? Xin hãy check giùm em với ạ!

    Cập nhật bởi anhminhnguyen ngày 21/04/2013 04:23:35 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #256617   21/04/2013

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1483 lần


    Chào bạn,

    Quy định "Doanh nghiệp phải thông báo thời gian mở cửa tại trụ sở chính với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh." tại khoản 2 Điều 15 LDN được áp dụng chung cho tất cả các doanh nghiệp.

    Tuy nhiên, trên thực tế, hiếm có doanh nghiệp nào sau khi thành lập thực hiện việc thông báo này và cơ quan quản lý đầu tư (DPI) cũng hiếm khi xử phạt vi phạm hành chính về việc này.

    Thông thường sau khi doanh nghiệp thành lập, cơ quan thuế (giám quản trực tiếp) sẽ thực hiện việc kiểm tra địa điểm trụ sở doanh nghiệp để xác nhận doanh nghiệp có hoạt động tại đúng địa điểm đã đăng ký. Việc kiểm tra cũng không phức tạp lắm.

    Ngoài ra, phòng quản lý kinh tế cấp quận, huyện sẽ tiến hành kiểm tra định kỳ tại địa điểm hoạt động doanh nghiệp. Do vậy, nếu tại trụ sở không có hoạt động, họ sẽ có phương án xử lý theo quy định.

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-