Sau khi có bản án Giám đốc thẩm, quy định thời gian xét xử sơ thẩm lại án dân sự là bao lâu?

Chủ đề   RSS   
  • #425213 20/05/2016

    dangthituyet

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2009
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 101
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Sau khi có bản án Giám đốc thẩm, quy định thời gian xét xử sơ thẩm lại án dân sự là bao lâu?

    Tháng 7 năm 2006, TANDTC ban hành bản án Giám đốc thẩm, hủy 2 quyết định của TANDQ9 và TANDTPHCM, giao cho TANDQ9 xét xử sơ thẩm lại. Đến năm 2012, TANDQ9 mới khởi động lại vụ án, ngày 29/09/2014 mới xét xử sơ thẩm lại, trong thời gian đó làm thiệt hại rất nhiều cho các nguyên đơn, và ngày 29/9/2015 TANDTPHCM mới xử phúc thẩm lần hai. Xin hỏi, như vậy TANDQ9 và TANDTPHCM có vi phạm về thời gian đưa vụ án ra xét xử không? Nếu có vi phạm, và có khiếu nại/tố cáo TANDQ9 có bị chế tài gì không? Xin được tư vấn. Xin cảm ơn nhiều. Kính chào

    Đ.T.T

    Cập nhật bởi dangthituyet ngày 21/05/2016 10:01:33 SA Cập nhật bởi dangthituyet ngày 21/05/2016 10:00:56 SA Cập nhật bởi dangthituyet ngày 20/05/2016 07:33:02 CH
     
    4911 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425277   21/05/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1298)
    Số điểm: 10189
    Cảm ơn: 162
    Được cảm ơn 1034 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Sau khi có Quyết định giám đốc thẩm tuyên hủy cả 2 Bản án sơ và phúc thẩm, đồng thời giao hồ sơ về cho Tòa án có thẩm quyền xét xử sơ thẩm lại thì coi như vụ án mới ở thời điểm được thụ lý sơ thẩm, tuy nhiên không thể xác định được cụ thể thời điểm thụ lý đó là ngày tháng năm nào, bởi nó phụ thuộc vào thời gian hồ sơ vụ án từ Tòa tối cao quay trở lại Tòa sơ thẩm, Luật cũng không qui định thời hạn bao lâu Tòa sơ thẩm phải thụ lý lại, tuy nhiên thực tế thường là dưới 12 tháng Tòa sơ thẩm đã thụ lý lại, trường hợp của bạn 6 năm sau khi có Quyết định giám đốc thẩm mới khởi động lại vụ án là quá lâu, lúc đó bạn có thể sử dụng Quyết định giám đốc thẩm để "tìm hiểu" tại Tòa sơ thẩm xem tại sao lại chậm như vậy, chỉ nên "tìm hiểu" vì Luật không qui định thời hạn thụ lý lại nên khiếu nại không có căn cứ.

    Theo Điều 179 Bộ luật tố tụng dân sự hiện hành thì tùy theo vụ việc của bạn là tranh chấp hay yêu cầu gì mà thời hạn chuẩn bị xét xử chỉ từ 2 cho tới 6 tháng kể từ ngày thụ lý. Tuy nhiên, trên thực tế tôi chưa từng gặp vụ án nào được giải quyết đúng qui định này ! Điều 258 BLTTDS hiện hành qui định thời hạn chuẩn bị xét xử phúc thẩm chỉ từ 2 tới 3 tháng nhưng cũng có nhiều vụ thời hạn này bị kéo dài ! Bạn có quyền căn cứ khoản 1 điều 391 BLTTDS hiện hành để  khiếu nại nếu thời hạn chuẩn bị xét xử bị vi phạm nhưng chế tài dành cho Tòa thì bằng không bởi Tòa có vô số lý do "chính đáng" để giải thích.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    dangthituyet (22/05/2016)
  • #425296   22/05/2016
    Được đánh dấu trả lời

    dangthituyet
    dangthituyet

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2009
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 101
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn bạn TranTamDuc.1973

     
    Báo quản trị |