Sắp Xếp Nghỉ Bù Của Doanh Nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #436493 22/09/2016

    Khanh69

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sắp Xếp Nghỉ Bù Của Doanh Nghiệp

    Kính gửi Luật Sư.

    Em đang làm việc tại công ty MASAN . Trong tháng 09/2016 có kế hoạch sản xuất , nên công ty thỏa thuận với công nhân tăng ca 4h/ngày và làm luôn ngày chủ nhật. Nhưng chuẩn bị đến tháng 10/2016 hết kế hoạch sản xuất . Công ty thông báo với công nhân là để tiếng tăng ca và ngày chủ nhật của tháng 09/2016 lại để nghỉ bù trong tháng 10 /2016 . Luật sư cho em hỏi công ty làm như vậy là có đúng luật lao động không ? Em xin cảm ơn .!

     
    5698 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436693   23/09/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56058
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3707 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Công ty làm như vậy là khôn đúng luật lao động vì theo nguyên tắc nếu đã có tăng ca làm thêm giờ thì phải trả lương tăng ca làm thêm giờ cho người lao động trong tháng đó. Riêng việc thỏa thuận nghỉ chờ việc vì không có đơn hàng của thàng sau sẽ giải quyết theo thỏa thuận hai bên và phù hợp quy định về nghỉ và hưởng lương chờ việc mà pháp luật lao động đã có quy định.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #436943   27/09/2016

    Anh Tuấn thân ái ! Nhờ anh tư vấn giúp em.

    Em đồng ý như tư vấn của anh, nguyên tắc làm thêm giờ là phải trả lương làm thêm giờ (theo NĐ 05/2015/NĐ-CP và TT 23/2015/TT-BLĐTBXH). Nhưng theo em hiểu với tinh thần NĐ 45/2013/NĐ-CP, cụ thể:

    Tại điểm b, khoản 3, Điều 4 của NĐ 45/2013/NĐ-CP: "Trường hợp không bố trí nghỉ bù đủ số thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật lao động", nghĩa là nếu bố trí được nghỉ bù bằng thời gian đã làm thêm giờ thì không phải trả lương làm thêm giờ. 

    Em thấy văn bản pháp luật hiện tại đá nhau phải không anh.

    Xin trân trọng kính chào và cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #437509   04/10/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56058
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3707 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Đúng là các quy định của pháp luật có "vênh" nhau nhưng khi đó thì áp dụng nguyên tắc giá trị văn bản pháp luật, tức luật thì có giá trị cao hơn nghị định và nguyên tắc có lợi hơn cho người lao động, tức khuyến khích hai bên có những thỏa thuận cao hơn, có lợi hơn cho người lao động so với quy định của pháp luật.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #437571   04/10/2016

    Em cảm ơn anh Tuấn đã tư vấn.

    Chúc anh luôn mạnh khỏe!

     
    Báo quản trị |  
  • #437698   05/10/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chào LS Tuấn.

    Chắc bạn đã bỏ sót Khoản C Điều 106 Bộ Luật lao động 2012 rồi, nên mới có ý kiến tư vấn như vậy.

    @ inseco.

    Chính vì điều 106 BLLĐ quy định như vậy nên trong Nghị định 45/2013 mới có quy định như bạn đã dẫn.

    Tuy nhiên, tôi không nắm rõ quy định đối với doanh nghiệp thì khi đã bố trí nghỉ bù, không rõ có được hưởng bằng tiền phần chênh lệch theo % quy định hay không. Chứ đối với viên chức thì có quy định là khi đã bố trí nghỉ bù, thì còn được trả bằng tiền phần chênh lệch này. Có nghĩa là:

    Nếu làm thêm vào ngày thường, được trả 150% tiền lương (nếu không nghỉ bù); được trả 50% tiền lương (nếu được nghỉ bù).

     
    Báo quản trị |  
  • #437777   06/10/2016

    Chào RIA1

    Theo quy định trước đây (Điều 61 Bộ luật lao động sửa đổi năm 2002 và hướng dẫn tại Thông tư 13/2003/TT-BLĐTBXH), làm thêm giờ nếu được bố trí nghỉ bù thì chỉ trả phần chênh lệch. Hiện nay (Điều 97 Bộ luật lao động 2012 không có quy định trả phần chênh lệch), làm thêm giờ nếu được bố trí nghỉ bù thì vẫn phải trả lương làm thêm giờ, nghĩa là nếu được bố trí nghỉ bù hay không được nghỉ bù thì vẫn phải trả đủ lương làm thêm giờ.

    Trân trọng kính chào!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com