DanLuat 2015

Sáp nhập trường mầm non vào công ty

Chủ đề   RSS   
  • #104812 24/05/2011

    Sáp nhập trường mầm non vào công ty

    xin chào luật sư.
    Tôi xin hỏi luật sư một vấn đề
    Tôi mới mở 1 trường mầm non tư thục do cá nhân tôi bỏ vốn mở ra, tuy nhiên tôi chỉ có giấy phép hoạt động của phòng giáo dục của Quận  nơi trường đóng trụ sở chính mà không có mã số thuế. Nhưng bấy giờ tôi muốn sáp nhập trường mầm non của tôi vào công ty của bạn tôi có được không?(xin luật sư chỉ cho tôi văn bản pháp luật quy định trường hợp này)
    Và xin hỏi nếu có thể sáp nhập được thì thủ tục như thế nào xin sự tư vấn của luật sư
    Cảm ơn luật sư
     
    4849 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #104918   24/05/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8370)
    Số điểm: 46885
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2314 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Tôi ko rõ công ty của bạn bạn hoạt động trorg lĩnh vực gì?

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

    Mọi chi tiết xin vui lòng tham khảo thông tin tại trang web của Văn phòng luật sư Phú Vinh:www.luatsuphuvinh.com

    Rất hân hạnh được phục vu nhu cầu pháp lý của Qúy khách hàng.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #111485   18/06/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn uocmo,

    Theo LDN 2005, quy định:

    Điều 153. Sáp nhập doanh nghiệp

    1. Một hoặc một số công ty cùng loại (sau đây gọi là công ty bị sáp nhập) có thể sáp nhập vào một công ty khác (sau đây gọi là công ty nhận sáp nhập) bằng cách chuyển toàn bộ tài sản, quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp sang công ty nhận sáp nhập, đồng thời chấm dứt sự tồn tại của công ty bị sáp nhập.

    Do đó, bắt buộc công ty của bạn và công ty của bạn bạn phải cùng một loại mới có thể sáp nhập được.

    Theo như mình được biết, trường tư thục mầm non được thành lập dưới theo 3 hình thức sau:

    - Loại trường một người hoặc một gia đình thành lập và thu lợi => Trường tư thục như một doanh nghiệp tư nhân, lúc này mã số thuế doanh nghiệp cũng là mã số thuế của chủ doanh nghiệp.

    - Loại trường do một nhóm người thành lập và thu lợi => nó giống một CT TNHH, khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh buộc có mã số thuế của doanh nghiệp.

    - Loại trường, chủ sở hữu của nó là một tổ chức bỏ vốn đầu tư. Lúc này, chi phí thu được từ trường là của tổ chức đó.

    Theo như, thông tin bạn cũng cấp, mình thiết nghĩ, trường tư thục do bạn thành lập là loại hình DNTN. Đối với loai hình DNTN bạn không được phép sáp nhập.

    Cách duy nhất bạn có thể làm là chuyển đổi loại hình DNTN sang loại hình CT TNHH 1, 2 TV trở lên, sau đó làm thủ tục sáp nhập với CT TNHH khác.

    Hồ sơ, thủ tục bạn tham khảo ở đây nhé!

    http://www.dpi.hochiminhcity.gov.vn/vie/news_detail.asp?period_id=1&cat_id=42&news_id=858#content

    http://www.dpi.hochiminhcity.gov.vn/vie/news_detail.asp?period_id=1&cat_id=42&news_id=904#content

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #111981   20/06/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 173 lần
    Lawyer

    Chào bạn #0072bc;">uocmo_0211 !
    Theo tôi thì trường mầm non mà bạn nói chỉ là nhóm trẻ gia đình thôi chứ chưa phải là trường. Do đó, bạn chỉ mới được cấp phép hoạt động của phòng GD&ĐT và không có mã số thuế. Bạn nên tham khảo ý kiến của #0072bc;">hiyatuongda  nhé.
    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục Mobil: 0901188487

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-