DanLuat 2015

Sáp nhập giữa 2 công ty có 100% vốn đầu tư từ nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #338297 11/08/2014

    Sáp nhập giữa 2 công ty có 100% vốn đầu tư từ nước ngoài

    Chào quý Luật sư và các anh, chị có kinh nghiệm,

    Nay em có chủ đề này muốn tham khảo ý kiến gần xa.

    Hiện tại, công ty em đang muốn sáp nhập với một công ty khác (Công ty A). Cả công ty em lẫn công ty A đều có 100% vốn đầu tư nước ngoài. Mục đích là vì Công ty em muốn tận dụng để có thể thực hiện các quyền xuất nhập khẩu các thiết bị mà bên công ty A được phép, mà bên em lại không được phép. (Các sản phẩm này không thuộc danh mục cấm và hạn chế theo quy định hiện hành).

    Vậy, thủ tục sáp nhập có được phép hay không? Và thủ tục này được hướng dẫn theo quy định nào của luật đầu tư?

    Thêm vấn đề nữa là quá trình sáp nhập sẽ tạo thành một tổ chức kinh tế mới, tức mình sẽ phải làm thủ tục như việc thành lập một doanh nghiệp mới hoàn toàn hay là như thế nào? Và ngành nghề được kinh doanh sẽ được quyết định như thế nào ạ?

    Rất mong sớm nhận được phản hồi từ phía các quý Luật sư và anh chị đã từng có kinh nghiệm lĩnh vực này.

     
    3238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #338385   12/08/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    ngonhiphuong viết:

    Chào quý Luật sư và các anh, chị có kinh nghiệm,

    Nay em có chủ đề này muốn tham khảo ý kiến gần xa.

    Hiện tại, công ty em đang muốn sáp nhập với một công ty khác (Công ty A). Cả công ty em lẫn công ty A đều có 100% vốn đầu tư nước ngoài. Mục đích là vì Công ty em muốn tận dụng để có thể thực hiện các quyền xuất nhập khẩu các thiết bị mà bên công ty A được phép, mà bên em lại không được phép. (Các sản phẩm này không thuộc danh mục cấm và hạn chế theo quy định hiện hành).

    Vậy, thủ tục sáp nhập có được phép hay không? Và thủ tục này được hướng dẫn theo quy định nào của luật đầu tư?

    Thêm vấn đề nữa là quá trình sáp nhập sẽ tạo thành một tổ chức kinh tế mới, tức mình sẽ phải làm thủ tục như việc thành lập một doanh nghiệp mới hoàn toàn hay là như thế nào? Và ngành nghề được kinh doanh sẽ được quyết định như thế nào ạ?

    Rất mong sớm nhận được phản hồi từ phía các quý Luật sư và anh chị đã từng có kinh nghiệm lĩnh vực này.

    Chào bạn,

     

    Bạn tham khảo quy định tại Điều 152, 153 Luật DN để xác định thế nào là hợp nhất và sáp nhập. Như bạn nói trường hợp trên sẽ hình thành 1 pháp nhân mới thì được coi là hợp nhất. 

    Hồ sơ hợp nhất bao gồm hồ sơ thành lập mới cộng với Hợp đồng hợp nhất và các giấy tờ khác. Có nghĩa là ngành nghề kinh doanh do chủ sở hữu quyết định (có thể là tổng hợp ngành nghề của 2 công ty bị hợp nhất). Nhưng vẫn phải được đăng ký, thẩm tra theo quy định.

    Do đó, như bạn nói việc hợp nhất này chỉ nhằm mục đích tận dụng ngành nghề kinh doanh (xuất nhập khẩu) của công ty kia. Thì mình nghĩ là không nên. Vì thời gian để hợp nhất hoặc sáp nhập thường kéo dài hơn so với hồ sơ điều chỉnh GCNĐT (bổ sung thêm quyền XNK) và chi phí cũng cao hơn, và nhiều vấn đề pháp lý phát sinh hơn.

    Đối với việc bổ sung quyền XNK thì bạn tham khảo bài trên diễn đàn này nhé (vì có nhiều bài về vấn đề này rồi).

    Regards,

    Văn Hiếu

     

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    ngonhiphuong (12/08/2014)
  • #338404   12/08/2014

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Vấn đề mà bạn nêu ra hiện đang là một trong những vướng mắt rất lớn trong thực tiễn khi thi hành Luật Doanh Nghiệp và Luật Đầu Tư.

    Để trả lời câu hỏi này cần phải có sự đầu tư nghiên cứu và tham vấn các cơ quan nhà nước có thẩm quyền về Đăng ký kinh doanh, đăng ký đầu tư và các cơ quan quản lý chuyên ngành khác.

    Tuy nhiên, tôi có thể cung cấp một số thông tin cơ bản để bạn có thể nắm bắt như sau:

    1. Công ty bạn và công ty A là pháp nhân thành lập Việt nam có 100% vốn đầu tư nước ngoài, hay nói các khác đây là công ty TNHH MTV do tổ chức/Nhà đầu tư nước ngoài thành lập tại Việt Nam. Để thành lập được loại hình này, nhà Đầu Tư phải bỏ vốn và có dự án đầu tư được phê duyệt (được cấp giấy chứng nhận đầu tư) của cơ quan nhà nước về đăng ký đầu tư. Theo đó, NĐT nước ngoài chỉ được hoạt động dựa trên kế hoạch, phương án đã được phê duyệt cụ thể như: Số vốn đầu tư vào công ty tại Việt Nam, ngành nghề hoạt động, quy chế quản lý nội bộ, tài chính...Trong trường hợp có thay đổi về các nội dung trên, NĐT nước ngoài phải làm thủ tục đăng ký để được phê duyệt trước khi tiến hành. Do đó, có thể thấy đối với loại hình TNHH MTV do tổ chức/Nhà đầu tư nước ngoài thành lập tại Việt Nam, tất cả các hoạt động đầu tư, kinh doanh của công ty tại Việt Nam đều phải phụ thuộc vào Nhà Đầu Tư nước ngoài và phải được phê duyệt theo quy định pháp luật về đầu tư và đăng ký kinh doanh.

    2. Bạn có nêu vấn đề "Công ty em đang muốn sáp nhập với một công ty khác (Công ty A). Cả công ty em lẫn công ty A đều có 100% vốn đầu tư nước ngoài". Như đã trình bày tại phần 1, để làm được điều này, có thể có 2Phương án như sau:

    1. Hai công ty ở Việt Nam sẽ hợp nhất/sáp nhập (Hợp nhất: A+B=C;Sáp nhập: A+B=A hoặc A+B=B). Phương án này bắt buộc cả A và B đều phải đệ trình phương án thực hiện để được cơ quan cấp phép đầu tư phê duyệt, nếu được chấp thuận A mới, B mới hoặc C sẽ được cấp GCN Đầu tư mới. Tuy nhiên, để được phê duyệt và cấp GCN đầu tư mới theo phương án này sẽ mất rất nhiều thời gian. Sau khi được cấp GCN đầu tư mới, A mới, B mới hoặc C sẽ tiếp tục hợp thức các thủ tục khác như: giấy phép chuyên ngành, sở hữu, sở hữu trí tuệ...
    2. NĐT của công ty bạn và NĐT của A sẽ chuyển nhượng vốn cho nhau, hay nói cách khác NĐT của bạn sẽ có thêm một dự án đầu tư nữa tại VN đó là công ty A. Lúc này, NĐT của công ty bạn có thể "sử dụng" công ty A để thực hiện các kế hoạch, mục tiêu kinh doanh đã đề ra

    Trên đây chỉ là những thông tin sơ khởi cho vấn đề của bạn. Bạn có thể nhờ tư vấn thêm hoặc tìm hiểu sâu hơn, để có câu trả lời phù hợp nhất cho vấn đề của mình.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-