Sao y công chứng hồ sơ về con dấu Cty

Chủ đề   RSS   
  • #514990 06/03/2019

    anna73

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2008
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Sao y công chứng hồ sơ về con dấu Cty

    Chào Anh Chị.

    Cho mình hỏi, Doanh nghiệp thành lập năm 2018, mẫu dấu cty do BQL KCN đăng ký giúp, và đã có thông báo trên web Cổng thông tin Quốc gia về đăng ký Doanh nghiệp. Thông báo đó có thể tải về bất cứ lúc nào.

    Nay có đơn vị đối tác muốn Cty mình sao y công chứng hồ sơ về con dấu Cty...

    Mình hỏi phòng công chứng, họ nói phải lấy Giay chứng nhận đăng ký mẫu dấu ban đầu với Bộ công an...

    Hỏi bên KCN, họ nói cứ tải cái Thông báo trên mạng xuống....

    Anh Chị có ai ở trường hợp này chưa ạ? Nếu có chia sẻ cách xử lý giúp mình nhé!

     
    1159 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515830   27/03/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 188 lần


    Về vấn đề của bạn, mình có một vài trao đổi như sau:

    Theo quy định, nếu công ty bạn thành lập trước ngày 01/07/2015 (ngày Luật Doanh nghiệp 2014 có hiệu lực), thì “Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu” (GCNĐKMD) do Cơ quan Công An cấp.

    Tuy nhiên, Doanh nghiệp bạn thành lập năm 2018, tức là thời điểm Luật Doanh nghiệp 2014 đang có hiệu lực áp dụng, lúc này, Doanh nghiệp không cần phải liên hệ Cơ quan Công An để xin cấp GCNĐKMD nữa, mà chỉ cần thực hiện thủ tục thông báo mẫu dấu với Cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải lên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp (theo quy định tại Điều 34 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp)

    Theo đó, yêu cầu của Phòng công chứng là không phù hợp, vì Bộ công an/Cơ quan công an đã không còn cấp GCNĐKMD cho doanh nghiệp nữa, nên công ty bạn không thể xin được.

    Nếu đối tác của bạn cần tài liệu giấy để chứng minh mẫu dấu là hợp pháp, bạn có thể giải thích theo hướng trên và nhờ KH xác nhận trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

    Nếu không thì bạn có thể tải “Thông báo/Giấy biên nhận đăng tải mẫu con dấu của doanh nghiệp” (do Phòng đăng ký kinh doanh xác nhận lúc bạn nộp thông báo đăng tải mẫu dấu) trên hệ thống xuống để gửi đối tác nhé.

     
    Báo quản trị |