DanLuat 2015

Sang tên xe máy của người trong gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #313417 11/03/2014

    vanquanglam2000

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sang tên xe máy của người trong gia đình

    Xin chào mọi người! em có vấn đề về mua xe máy ở thành phố Hồ Chí Minh

    Em hiện là sinh viên, hộ khẩu thường trú là ở Long An. Chị gái em làm việc và có gia đình tại tp. HCM hiện đã có HK mới tại thành phố. Nay chị em có cho em một xe máy được mua và đăng kí tại thành phố.

    Cho em hỏi: 

    Khi sang tên cho em thì có giữ được biển số thành phố không?

    Và nếu em sử dụng giấy tờ mà chị em đứng tên (không đi sang tên) thì em cần giấy tờ nào kèm theo để không bị phạt lỗi xe không chính chủ?

    Xin cảm ơn!

     
    4708 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313504   12/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Làm thủ tục sang tên xe sang tỉnh khác
     
    Sau khi có hợp đồng mua bán xe, bạn và chị bạn đến cơ quan Công an để làm thủ tục sang tên xe.
     
     Theo thông tư số 37/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 của Bộ Công an về quy trình đăng ký xe. Khi bạn nộp hồ sơ đầy đủ thì cán bộ thực hiện sẽ:
     
    + Kiểm tra hồ sơ; thu hồi biển số, giấy chứng nhận đăng ký xe.
     
    + Sau khi làm các thủ tục cần thiết thì cán bộ thực hiện sẽ trả phiếu sang tên, di chuyển, giấy khai sang tên di chuyển kèm theo hồ sơ gốc cho chủ xe và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời.
     
     - Sau đó bạn làm thủ tục đăng ký sang tên bạn  trên đăng ký xe  tại Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi thường trú của bạn
     
    Như vậy biển số xe của bạn sẽ là biển của tỉnh Long An chứ không giữ được biển thành phố nữa.
     
    Nếu bạn sử dụng giấy tờ mà chị bạn đứng tên (không đi sang tên) thì bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định sau:
    Điều 30, 171/2013/NĐ-CP về việc Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ
    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;
    b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.
    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |