Sang tên xe: Khi nào đổi và không đổi biển số xe?

Chủ đề   RSS   
  • #563516 27/11/2020

    vankhanhnhu
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (316)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 408 lần


    Sang tên xe: Khi nào đổi và không đổi biển số xe?

    Đổi biển số xe khi mua xe cũ

    Đổi biển số xe khi mua xe cũ

    Việc mua bán, tặng cho xe ô tô, xe máy diễn ra rất phổ biến, tuy nhiên vẫn còn nhiều người thắc mắc về việc thay đổi biển số xe sau khi nhận chuyển nhượng, thủ tục này liệu có bắt buộc?

    Quy định về cấp, thu hồi, đăng ký, biển số các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ hiện nay thực thiện theo Thông tư 58/2020/TT-BCA.

    Trách nhiệm của chủ xe khi chuyển nhượng xe

    Tại Khoản 3 Điều 6 của Thông tư có quy định, trong 7 ngày kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe cho tổ chức, cá nhân khác, chủ xe phải:

    - Trực tiếp hoặc ủy quyền cho cá nhân, tổ chức dịch vụ nộp giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe cho cơ quan đăng ký xe trong trường hợp sang tên cho tổ chức, cá nhân khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

    - Trực tiếp hoặc ủy quyền cho cá nhân, tổ chức dịch vụ nộp giấy chứng nhận đăng ký xe cho cơ quan đăng ký xe trong trường hợp sang tên cho tổ chức, cá nhân trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương. Trường hợp tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng, được phân bổ, thừa kế làm thủ tục sang tên ngay  thì không phải làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe.

    Có thể thấy, đối với trường hợp chuyển quyền sở hữu xe cho một người ở cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì việc nộp lại biển số xe là không bắt buộc.

    Về việc đăng ký cấp biển số xe

    Thêm vào đó, tại Khoản 2 Điều 10 Thông tư này cũng quy định:

    “Điều 10. Cấp đăng ký, biển số xe

    2. Đăng ký sang tên:

    c) Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng, phân bổ hoặc được thừa kế xe liên hệ với cơ quan đăng ký xe nơi cư trú: Nộp giấy tờ theo quy định tại Điều 7; khoản 2, khoản 3 Điều 8, giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe (không áp dụng trường hợp sang tên ngay trong cùng tỉnh sau khi hoàn thành thủ tục chuyển quyền sở hữu xe) và xuất trình giấy tờ của chủ xe theo quy định tại Điều 9 Thông tư này để làm thủ tục đăng ký sang tên […]”

    Như vậy, có việc làm lại biển số xe sau khi chuyển nhượng sẽ có 2 trường hợp:

    - Không bắt buộc làm lại nếu sang tên ngay cho người ở trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

    - Bắt buộc nếu sang tên cho người ở khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

    >>> Hướng dẫn làm thủ tục cấp lại biển số xe mới nhất 2020

     
    2821 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    admin (28/11/2020) ThanhLongLS (27/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563633   28/11/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn. Mình đang có dự tính mua xe máy khác tỉnh, mình mới nghiên cứu về việc đăng ký sang tên còn việc về biển số xe thì không để ý đến. may gặp ngay bài viết của bạn. Mình nghĩ là mình sẽ mua xe máy cùng tỉnh cho chắc, để thủ tục hành chính đơn giản hơn.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |