Sang tên trên GCN QSDĐ được thừa kế nhưng đã thay đổi thông tin địa chính?

Chủ đề   RSS   
  • #566374 08/01/2021

    Hoaihoai1123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2020
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    Sang tên trên GCN QSDĐ được thừa kế nhưng đã thay đổi thông tin địa chính?

    Mọi người cho em hỏi trường hợp này:
     
    Em được thừa kế quyền sử dụng đất của ba mẹ để lại (ba mẹ đều đã mất, e là người thừa kế duy nhất, đã làm văn bản khai nhận di sản thừa kế)
     
    Trước đó do sáp nhập phường xã nên bản đồ địa chính đã thay đổi (số thửa và tờ bản đồ thay đổi, diện tích không thay đổi) nhưng ba mẹ em chưa làm lại gcn quyền sử dụng đất.
     
    Nay e muốn đổi tên chủ sở hữu sang tên của em. Vậy em cần làm những hồ sơ giấy tờ gì và nộp ở đâu, và phí như thế nào ạ?
     
    em xin cảm ơn mọi người!
     
    567 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoaihoai1123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566418   10/01/2021

    Theo Khoản 2 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT (sửa đổi bởi khoản 2 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT) người được hưởng thừa kế phải chuẩn bị 01 bộ hồ sơ, gồm:

    1 - Bản gốc Giấy chứng nhận.

    2 - Giấy tờ về quyền hưởng di sản thừa kế.

    Trường hợp 1: Hưởng thừa kế theo di chúc.

    + Di chúc hợp pháp.

    + Biên bản mở di chúc có người chứng kiến và xác nhận của UBND cấp xã nơi có đất;

    Trường hợp 2: Hưởng thừa kế theo pháp luật.

    + Bản án, quyết định của Tòa án.

    + Văn bản thỏa thuận của các đồng thừa kế, có xác nhận của UBND cấp xã hoặc Phòng/Văn phòng công chứng về việc hưởng thừa kế.

    Lưu ý:

    - Trường hợp người thừa kế là người duy nhất thì phải có Đơn đề nghị được đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của người thừa kế.

    Trình tự thực hiện:

    Bước 1. Nộp hồ sơ

    Địa điểm nộp: Người sử dụng đất nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc cơ quan tiếp nhận hồ sơ theo quy định của UBND cấp tỉnh.

    Bước 2. Tiếp nhận hồ sơ

    Trường hợp 1: Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ

    Trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

    Trường hợp 2: Hồ sơ đầy đủ

    Cơ quan tiếp nhận hồ sơ ghi đầy đủ thông tin vào Sổ tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả, trao Phiếu tiếp nhận hồ sơ cho người nộp hồ sơ.

    Trường hợp nộp hồ sơ tại UBND cấp xã thì trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, UBND cấp xã phải chuyển hồ sơ đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

    Thời hạn giải quyết:

    Theo khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP, thời hạn thực hiện thủ tục sang tên khi nhận thừa kế như sau: Không quá 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ 

    Lưu ý: Không tính thời gian các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật; không tính thời gian tiếp nhận hồ sơ tại xã, thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất; không tính thời gian xem xét xử lý đối với trường hợp sử dụng đất có vi phạm pháp luật, thời gian trưng cầu giám định.

    Khi nhận thừa kế là nhà, đất từ cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ thì không phải nộp thuế, lệ phí trước bạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DNKimChi vì bài viết hữu ích
    Hoaihoai1123 (11/01/2021)
  • #566456   11/01/2021

    Hoaihoai1123
    Hoaihoai1123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2020
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    DNKimChi viết:

    Theo Khoản 2 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT (sửa đổi bởi khoản 2 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT) người được hưởng thừa kế phải chuẩn bị 01 bộ hồ sơ, gồm:

    1 - Bản gốc Giấy chứng nhận.

    2 - Giấy tờ về quyền hưởng di sản thừa kế.

    Trường hợp 1: Hưởng thừa kế theo di chúc.

    + Di chúc hợp pháp.

    + Biên bản mở di chúc có người chứng kiến và xác nhận của UBND cấp xã nơi có đất;

    Trường hợp 2: Hưởng thừa kế theo pháp luật.

    + Bản án, quyết định của Tòa án.

    + Văn bản thỏa thuận của các đồng thừa kế, có xác nhận của UBND cấp xã hoặc Phòng/Văn phòng công chứng về việc hưởng thừa kế.

    Lưu ý:

    - Trường hợp người thừa kế là người duy nhất thì phải có Đơn đề nghị được đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của người thừa kế.

    Trình tự thực hiện:

    Bước 1. Nộp hồ sơ

    Địa điểm nộp: Người sử dụng đất nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc cơ quan tiếp nhận hồ sơ theo quy định của UBND cấp tỉnh.

    Bước 2. Tiếp nhận hồ sơ

    Trường hợp 1: Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ

    Trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

    Trường hợp 2: Hồ sơ đầy đủ

    Cơ quan tiếp nhận hồ sơ ghi đầy đủ thông tin vào Sổ tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả, trao Phiếu tiếp nhận hồ sơ cho người nộp hồ sơ.

    Trường hợp nộp hồ sơ tại UBND cấp xã thì trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, UBND cấp xã phải chuyển hồ sơ đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

    Thời hạn giải quyết:

    Theo khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP, thời hạn thực hiện thủ tục sang tên khi nhận thừa kế như sau: Không quá 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ 

    Lưu ý: Không tính thời gian các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật; không tính thời gian tiếp nhận hồ sơ tại xã, thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất; không tính thời gian xem xét xử lý đối với trường hợp sử dụng đất có vi phạm pháp luật, thời gian trưng cầu giám định.

    Khi nhận thừa kế là nhà, đất từ cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ thì không phải nộp thuế, lệ phí trước bạ.

    Vì đã thay đổi thông tin địa chính nên e muốn hỏi hồ sơ cụ thể cần những gì để lược bớt công đoạn chạy đi chạy lại các nơi ạ. Và nộp là nộp ở VP đất đai thành phố hay ubnd xã ạ.
     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoaihoai1123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/01/2021)