Sang tên sổ đỏ là tài sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #547563 30/05/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 2449
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Sang tên sổ đỏ là tài sản thừa kế

    Chào anh chị. E có vấn đề cần nhờ a chị tư vấn giúp.

    Trước đây sổ đỏ đất đai nhà e là đứng tên bố e, nay bố e mất rồi, bây giờ sổ muốn sang tên cho mẹ e. Vậy cần những giấy tờ gì thủ tục gì ạ. Mong a chị tuệ vấn giúp e. E xin chân thành cảm ơn!

     
    270 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547581   30/05/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (885)
    Số điểm: 6210
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 123 lần


    Trước tiên phải xác định tài sản này là tài sản riêng hay tài sản chung anh nhé. Sau đó phải xem bố anh mất có để lại di chúc hay không? Nếu để lại di chúc thì sẽ thực hiện chia theo di chúc. Nếu không để lại di chúc thì phần di sản để lại sẽ chia đều cho những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất căn cứ theo Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015. Phải xác định những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm những ai để chia di sản thừa kế.

    Thủ tục nhận thừa kế anh thực hiện theo các bước sau:

    Bước 1: Tiến hành khai nhận hoặc phân chia di sản thừa kế tại phòng công chứng (theo quy định tại Điều 57, 58 Luật Công chứng 2014).

    Người khai nhận di sản chuẩn bị hồ sơ

    Căn cứ vào hồ sơ khai nhận di sản thừa kế, phòng công chứng ra thông báo niêm yết tại trụ sở UBND xã, phường nơi có tài sản hoặc nơi cư trú cuối cùng của người chết. Sau 15 ngày niêm yết, nếu không có tranh chấp khiếu nại gì thì công chứng viên sẽ lập văn bản khai nhận, phân chia di sản thừa kế theo quy định (Điều 18 Nghị định 29/2015/NĐ-CP).

    Bước 2: Thực hiện nhận thừa kế quyền sử dụng đất tại cơ quan có thẩm quyền theo quy định Khoản 2 Điều 60 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

     

     
    Báo quản trị |