Sang tên sổ đỏ chỉ đứng tên vợ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #447409 21/02/2017

    truonghansieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Sang tên sổ đỏ chỉ đứng tên vợ được không?

    Cho tôi hỏi. Hai vợ chồng tôi mua 1 mảnh đất nhưng vợ tôi muốn khi sang tên sổ đỏ đứng tên vợ tôi (tôi là chủ hộ) thì có được không.

     
    2297 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447416   21/02/2017

    Chào bạn, dựa vào những thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài ý kiến tư vấn cho bạn.

                Tại khoản 4 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất:

                "4. Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.

                Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc chồng thì được cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng nếu có yêu cầu."

                Như vậy, việc vợ chồng bạn mua 1 mảnh đất nhưng sang tên sổ đỏ đứng tên vợ trong trường hợp hai vơ chồng thỏa thuận ghi tên vợ là được phép theo quy định của pháp luật.

                Trên đây là một số lời khuyên và nhận định mà tôi đưa ra dựa trên thông tin bạn cung cấp. Để được tư vấn và giải quyết các vấn đề liên quan  bạn vui lòng liên lạc với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây.

                 Trân trọng./.

    Chuyên viên tư vấn: Đỗ Quốc Việt

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 22/02/2017 12:13:32 CH Sửa lỗi chính tả.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #447456   22/02/2017

    Jimraynon
    Jimraynon

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2015
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 18 lần


    Vậy xin hỏi thỏa thuận "chỉ ghi tên 1 người đó" có cần công chứng hay không và nó ảnh hưởng thế nào đến khối tài sản chung đó?

    Xin cám ơn!

     

    If the enemy is in ranger, so are you!

     
    Báo quản trị |  
  • #447485   22/02/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1302)
    Số điểm: 10204
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 1039 lần
    Moderator

    Theo tôi được biết,  việc vợ chồng thỏa thuận ghi tên một người trên Giấy chứng nhận QSDĐ được thể hiện bằng 2 hình thức :

    1/- Nếu thừa nhận QSDĐ đó là tài sản riêng của một người thì vợ/chồng làm giấy cam kết công nhận tài sản riêng, giấy này phải lập tại UBND cấp Xã hoặc Phòng, Văn phòng công chứng.

    2/- Nếu QSDĐ là tài sản chung của vợ/chồng nhưng có 1 người muốn không đứng tên thì làm giấy ủy quyền cho vợ/chồng đại diện đứng tên trên giấy chứng nhận QSDĐ. Giấy ủy quyền phải lập tại UBND cấp Xã hoặc tại Phòng, Văn phòng công chứng.

    Hậu quả pháp lý của 2 hình thức thỏa thuận này hoàn toàn khác nhau : ở trường hợp 1 thì sau khi  được cấp giấy, QSDĐ trở thành tài sản riêng của người 1 mình đứng tên trên giấy, người này có quyền 1 mình thực hiện giao dịch liên quan tới QSDĐ đó theo Luật định. Còn ở trường hợp 2 thì QSDĐ vẫn là tài sản chung của vợ/chồng nên phải do cả 2 vợ chồng thực hiện giao dịch liên quan tới QSDĐ là tài sản chung.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |