Sang tên sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #492824 29/05/2018

    TranThinh.Bp

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sang tên sổ đỏ

    Thưa luật sư. Cha mẹ tôi đã mất cách đây 3 năm, nhà tôi không có a chị e, chỉ có 2 đứa con nhỏ. Vì vợ chồng tôi đã ly hôn. Nay tôi muốn sang tên sổ đỏ qua tên tôi, cha mẹ có 1 mình tôi nên ko làm giấy thừa kế. Cơ sở vật chất cha mẹ tạo dựng trước khi vợ chồng tôi kết hôn. Sau đó vợ chồng tôi ly hôn, tôi nhận nuôi 2 con nhỏ. Vậy bay giờ sang tên sổ đỏ cha mẹ tôi để lại cần những thủ tục gì, giá tiền sang tên. Để lâu tôi có bị phạt j ko?
     
    5352 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492829   29/05/2018

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2758 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Theo quy định tại Điều 650 Bộ luật dân sự năm 2015 thì trường hợp của mẹ bạn sẽ chia thừa kế theo pháp luật (do mẹ bạn không để lại di chúc). Điều 651 BLDS quy định người thừa kế theo pháp luật ở hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Vì vậy, di sản của mẹ bạn sẽ thuộc về bạn, bố của bạn và ông bà ngoại của bạn. Nếu hàng thừa kế thứ nhất chỉ còn mình bạn thì bạn mới được hưởng toàn bộ di sản.

    2. Để đăng ký sang tên nhà đất là di sản do mẹ bạn để lại cho người thừa kế của mẹ bạn thì cần thực hiện thủ tục khai nhận thừa kế theo quy định pháp luật. Bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau: Giấy chứng tử của mẹ bạn, giấy khai sinh của bạn, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy chứng tử của ông bà ngoại (nếu ông bà ngoại đã chết), giấy tờ nhân thân của bố bạn, giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân, quan hệ huyết thống của mẹ bạn với ông bà ngoại và với bố bạn... Sau khi có các loại giấy tờ đó thì liên hệ với công chứng hoặc với luật sư để thực hiện các thủ tục niêm yết công khai và công chứng vào văn bản khai nhận thừa kế. Hết thời hạn niêm yết công khai mà không có tranh chấp thì bạn nộp hồ sơ đó vào phòng tài nguyên môi trường để đăng ký sang tên cho người hưởng thừa kế.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #492919   30/05/2018

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3340)
    Số điểm: 21727
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1193 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Bạn đem hồ sơ cá nhân (giấy tờ cá nhân, sổ đỏ, giấy chứng tử, giấy tờ xác nhận quan hệ thừa kế,...) đến văn phòng công chứng làm thủ tục khi nhận di sản thừa kế rồi qua thuế đóng trước bạ và ủy ban làm thủ tục sang tên. Thuế/phí theo niêm yết hoặc nhà nước quy định. Bạn có thể tham vấn các nơi này những yêu cầu cụ thể của họ. Bạn không cần lo lắng về khoản phạt nào.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #492980   30/05/2018

    Chào bạn!

    Bố mẹ bạn mất không để lại di chúc nên trường hợp này thuộc trường hợp thừa kế theo pháp luật.

    Theo quy định định tại Điều 651 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định về hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. 

    Trong trường hợp ông bà nội, ông bà ngoại của bạn chết trước bố mẹ bạn thì bạn sẽ được hưởng toàn bộ di sản thừa kế của bố mẹ bạn để lại. 

    Để sang tên quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Sổ đỏ) thì bạn đến cơ quan công chứng để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế. Hồ sơ gồm: Sổ đỏ, chứng tử của bố mẹ bạn, chứng tử của ông bà nội, ông bà ngoại bạn, giấy khai sinh của bạn, chứng minh nhân dân và hộ khẩu của bạn. Cơ quan công chứng sẽ gửi thông báo niêm yết khai nhận thừa kế đến UBND xã, phường thị trấn nơi bố mẹ bạn trước khi chết và nơi có nhà đất. Hết thời hạn niêm yết 15 ngày tại UBND, cơ quan công chứng sẽ lập văn bản khai nhận di sản thừa kế.

    Sau khi có Văn bản khai nhận di sản thừa kế, bạn nộp hồ sơ đến Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất để đăng ký sang tên Nhà đất đó cho bạn.

    Về thuế: Bạn được miễn thuế thu nhập cá nhân, lệ phi trước bạ. Bạn chỉ phải nộp tiền thẩm định hồ sơ .

    Nếu bạn không khai nhận thừa kế, không sang tên thì bạn cũng không bị phạt tiền.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HƯNG PHÚC

    Luật sư: Nguyễn Thị Thanh Hoàn

    Mobile: 0904 131 699     Email: luatsuhungphuc@gmail.com

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com