DanLuat 2015

Sang tên nhà ở giữa hai vợ chồng

Chủ đề   RSS   
  • #185506 14/05/2012

    nhadat2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Sang tên nhà ở giữa hai vợ chồng

    Kính gởi LS !
    Tôi cưới vợ năm 2005, bên gia đình vợ khi đó hứa cho hai vợ chồng tôi 1 mảnh đất. Sau khi cưới mãi đến năm 2012 mới sang tên cho mỗi một mình vợ tôi đứng tên, với lý do là cha mẹ ruột cho con ruột thì không đóng thuế, nếu có tên tôi vào (Con rể) thì phải đóng thuế?.
    Khi làm thủ tục xin số nhà, thì tôi phải ra phường ký xác nhận giấy cam kết quyền sở hữu và quyền sử dụng đất là của vợ tôi đã được cho tặng (hoặc dùng tiền riêng mua).
    Xin cho hỏi:

    1. Nếu bây giờ tôi đứng tên vào chung với vợ thì có được hay không? có phải đóng thuế gì? bao nhiêu?
    2. Nếu tôi không đứng tên vào thì khi xảy ra tranh chấp tôi có được quyền phân chia tài sản đó hay không?
    3. Nếu sau này vợ tôi muốn bán hay cho tặng cho ai thì có phải chỉ cần một mình chữ ký của vợ tôi là đủ?
    4. Nếu sau này vợ tôi mất thì tài sản riêng của vợ tôi sẽ thuộc quyền sở hữu của ai?

    Xin chân thành cảm ơn LS.Hùng
     
    5009 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #185516   14/05/2012

    ls_tndthang
    ls_tndthang

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần



    1. Theo khoản 1 Điều 4. quy định về việc miễn thuế TNCN đối với:
    "Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau."
    Do đó, trong trường hợp này vợ chồng bạn khi đứng tên cùng với nhau cũng sẽ chỉ đóng 0,5% thuế trước bạ.
    2. Nếu tôi không đứng tên vào thì khi xảy ra tranh chấp tôi có được quyền phân chia tài sản đó hay không? <=== Vì bạn đã ra phường ký xác nhận giấy cam kết quyền sở hữu và quyền sử dụng đất là của vợ tôi đã được cho tặng (hoặc dùng tiền riêng mua), nên bạn không có phần trong phần đất này.
    3. Nếu sau này vợ tôi muốn bán hay cho tặng cho ai thì có phải chỉ cần một mình chữ ký của vợ tôi là đủ? <=== cũng tương tự như trên do bạn đã ra phường ký xác nhận giấy cam kết quyền sở hữu và quyền sử dụng đất là của vợ tôi đã được cho tặng (hoặc dùng tiền riêng mua), nên chỉ cần chữ ký của vợ bạn là đủ.
    4. Nếu sau này vợ tôi mất thì tài sản riêng của vợ tôi sẽ thuộc quyền sở hữu của ai?
    Nếu vợ bạn không có làm di chúc thì phần đất này sẽ được chia đều như sau:
    "Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;"
    Thân chào...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls_tndthang vì bài viết hữu ích
    nhadat2012 (15/05/2012)
  • #188047   23/05/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 142 lần


    Mình thấy nick của bạn là nhadat2012 và cũng thấy bạn đặt rất nhiều câu hỏi liên quan đến vấn đề nhà đất, mình không rõ là bạn thực sự muốn được tư vấn hay là định dùng những câu trả lời này để tư vấn cho ai (như khách hàng của bạn) hay là thông qua các câu trả lời của Luật sư để bạn học hỏi kinh nghiệm đây? Dù thế nào thì cũng hi vọng là mục đích đặt câu hỏi của bạn là mục đích tốt.

    Thân.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #206985   13/08/2012

    nhadat2012
    nhadat2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào!

    Mình chỉ đặt câu hỏi cho bản thân mình thôi vì mình là một người ở quê vào thành phố học rồi cưới vợ nên có nhiều vấn đề mình không rõ lắm. Còn công việc của mình là bên CNTT không liên quan gì cả. Mình lấy tên là nhà đất vì mình làm bên CNTT nên mỗi diễn đàn mình chon cho 1 nick name dễ nhớ và dễ để phân biệt thôi . Xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi nhadat2012 ngày 13/08/2012 04:00:10 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #206998   13/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

       Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tham gia, và gửi câu hỏi tới Cộng đồng dân luật. Tuy nhiên mình chưa hiểu vấn đề bạn lập ra topic này nhắm mục đích gì? Vè mặt pháp lý tôi tư vấn cho bạn như sau:

    1. Nếu bây giờ tôi đứng tên vào chung với vợ thì có được hay không? có phải đóng thuế gì? bao nhiêu?

     Bạn ra Văn phòng công chứng ký kết Văn bản thỏa thuậnxác nhận đó là tài sản chung của hai vợ chồng? trường hợp của bạn được miễn thuế .
    2. Nếu tôi không đứng tên vào thì khi xảy ra tranh chấp tôi có được quyền phân chia tài sản đó hay không?

    Nếu bạn không đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì nguồn gốc đất là do tặng cho từ bố mẹ để cô ấy tặng cho vợ bạn nên vợ bạn có toàn quyền định đoạt tài sản trên theo quy định Điều 32 Luật hôn nhân gia đình. Do vậy, nếu về đất thì bạn không được phân chia quyền sử dụng đất. Còn nếu bạn có đóng góp công sức hình thành các trị giá tài sản hình thành trên đất thì đó là tài sản chung của hai vợ chồng hình thành trong thời ký hôn nhân theo quy định Điều 27 Luật hôn nhân gia đình thì bạn được phân chia tài sản đó.
    3. Nếu sau này vợ tôi muốn bán hay cho tặng cho ai thì có phải chỉ cần một mình chữ ký của vợ tôi là đủ?

    Đúng vậy như tôi tư vấn ở câu 2
    4. Nếu sau này vợ tôi mất thì tài sản riêng của vợ tôi sẽ thuộc quyền sở hữu của ai?

    Nguyên tăc chia di sản thừa kế theo quy định của pháp luật nếu vợ bạn để lại Di chúc thì tài sản riêng của vợ bạn chia theo Di chúc. Nếu không để lại Di chúc thì chia thừa kế theo quy định pháp luật tại Điểm a Khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự có quy định cụ thể về Hàng thừa kế như sau:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 13/08/2012 04:28:38 CH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-