Sang tên cổ đông trong công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #206529 10/08/2012

    Sang tên cổ đông trong công ty cổ phần

    Kính chào Luật sư, nhờ Luật sư tư vấn giúp!

    Công ty tôi là công ty cổ phần. Có một cổ đông (nam) sở hữu 23.000 cổ phần đã chết vào ngày 8/4/2010, sau khi chết vợ cổ đông nói trên đã đến Công ty làm thủ tục đổi tên sở hữu cổ phần (chỉ làm giấy đề nghị cho vợ đứng tên) và hiện tại đứng tên trong danh sách cổ đông là vợ của cổ đông đã chết nói trên. Tôi được biết trong hộ khẩu của cổ đông đã chết nói trên còn có 2 con trên 18 tuổi, mẹ ruột và vợ (người đứng tên trong danh sách cổ đông nói trên) của cổ đông đã chết, hiện tại vẫn ở chung nhà.

    Vậy cho tôi hỏi công ty tôi làm thủ tục chuyển tên sở hữu cổ phần của người chết sang vợ người chết có đúng pháp luật không? Nếu không đúng nhờ Luật sư hướng dẫn để Công ty tôi làm lại thủ tục chuyển tên cho đúng pháp luật.

    Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư. Xin chân thành cảm ơn!

     
    5544 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206673   11/08/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


     

    Chào bạn

    Cổ phần chính là phần vốn góp của cổ đông trong công ty, khi cổ đông chết đi, cổ phần là di sản thừa kế. Trường hợp cổ đông của Công ty chết mà không để lại di chúc thì số cổ phần này sẽ được để thừa kế cho các hàng thừa kế của cổ đông theo quy định của pháp luật về thừa kế.

    Luật Doanh nghiệp không có quy định cụ thể về việc thừa kế trong Công ty cổ phần. Do đó, việc thừa kế cổ phần trong trường hợp của bạn được thực hiện theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005;

     Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định cổ phần thuộc sở hữu của cổ đông sẽ được để lại cho những hàng thừa kế sau: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Vợ của Cổ đông đến công ty làm thủ tục đề nghị cho vợ đứng tên mà không có sự ủy quyền của 2 người con đã thành niên và mẹ ruột của cô đông và công ty đã làm thủ tục đổi tên trong danh sách cổ đông là không đảm bảo quyền của các đồng thừa kế của cổ đông.

    Vì vậy, công ty yêu cầu người vợ cung cấp giấy ủy quyền đứng tên số cổ phần mà các đồng thừa kế còn lại được hưởng.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #207180   14/08/2012

    Xin cảm ơn Luật sư đã tư vấn!

    Chúc Luật sư luôn mạnh khỏe!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"