Sang nhượng tách sổ quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #430864 15/07/2016

    TongThuong776

    Female
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sang nhượng tách sổ quyền sử dụng đất

    luật sư vui lòng cho vợ chồng em hỏi vấn đề liên quan tới đất đai

    vợ chồng em có mua được thửa đất diện tích 260m vuông dài 26m ngang 10 đất trồng cây lâu năm năm trong khu đất chủ sử dụng phân lô bán nền tại ấp 2 xã thành tâm huyện chơn thành tỉnh bình phước

    vậy em phải làm thủ tục như thế nào để đủ điều kiện tách sổ?

    em có hỏi địa chính xã nhưng được trả lời là không có giáp mặt đường chính nên khôg tách được ( CSDĐ có làm một con đường từ đường chính vào giữa miếng đất rộng 4m và tách thử bán cho nhiều hộ)

    rất mong nhận được lời tư vấn từ luật sư, vợ chồng e xin chân thành cám ơn

     
    3041 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440063   30/10/2016

    Cle.VietKim
    Cle.VietKim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2016
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn !

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, tôi có một số ý kiến đóng góp với bạn như sau:
    Thứ nhất, Căn cứ vào khoản 2, Điều 3 , quyết định số 31/QĐ - UBND tỉnh Bình Phước thì điều kiện về hạn mức tách thửa đất là như sau:
    ". Đất ở tại các xã thuộc các thị xã: Đồng Xoài, Bình Long, Phước Long và các huyện: Diện tích tách thửa tối thiểu là 100m2 (một trăm mét vuông) không tính phần diện tích hạn chế sử dụng (hành lang bảo vệ công trình: giao thông, đường điện, sông, suối) trong đó cạnh nhỏ nhất của thửa đất tối thiểu là 05m"
    Ngoài ra, " thửa đất tách ra phải có ít nhất một cạnh tiếp giáp với đường giao thông công cộng".
    Như vậy, theo quy định của UBND tỉnh Bình Phước thì điều kiện để tách thửa là tối thiểu là 100m2 và thửa đất tách ra phải có ít nhất một cạnh tiếp giáp với đường giao thông công cộng.Tuy nhiên, thông tin bạn đưa ra là chủ sử dụng đất có làm một con đường từ đường chính vào giữa miếng đất rông 4m đó thực tế là như thế nào, con đường rộng 4m đó có phải là đường giao thông công cộng hay không vẫn chưa chứng minh được. Như vậy nếu bạn tách thửa trên thì ngoài diện tích tối thiểu là 100m2 , bạn cần chứng minh được đất nhà mình có một cạnh tiếp giáp với đường giao thông công cộng. .

    Thứ 2,Căn cứ vào khoản 1, khoản 2 Điều 75 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai thì trình tự, thủ tục tách thửa với đất trồng cây lâu năm gồm những bước sau:
    "1.Người sử dụng đất nộp một bộ hồ sơ đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa.
    2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm thực hiện các công việc sau:
    a) Đo đạc địa chính để chia tách thửa đất;
    b) Lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất đối với thửa đất mới tách, hợp thửa;
    c) Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã."

    Về hồ sơ xin tách thửa bao gồm các tài liệu sau:
    + Đơn đề nghị tách thửa (Mẫu số 11/ĐK);
    + Bản gốc giấy chứng nhận đã cấp;
    + Sơ đồ kỹ thuật về thửa đất (nếu có yêu cầu);
    Nơi nộp hồ sơ: phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    Phòng Đất Đai | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 6.269.4744 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN / CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #440192   31/10/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 9624
    Cảm ơn: 135
    Được cảm ơn 923 lần
    Moderator

    "vợ chồng em có mua được thửa đất diện tích 260m vuông dài 26m ngang 10 đất trồng cây lâu năm" tức phải áp dụng qui định về tách thửa đối với đất có mục đích sử dụng là đất trồng cây lâu năm nhưng Cle.VietKim lại lấy qui định tách thửa đối với đất ở để  trả lời : "Thứ nhất, Căn cứ vào khoản 2, Điều 3 , quyết định số 31/QĐ - UBND tỉnh Bình Phước thì điều kiện về hạn mức tách thửa đất là như sau :

    ". Đất ở tại các xã thuộc các thị xã: Đồng Xoài, Bình Long, Phước Long và các huyện: Diện tích tách thửa tối thiểu là 100m2..."

    Điều này cho thấy Cle.VietKim hoặc cố tình trả lời sai, hoặc không hiểu "ở" trong qui định này là để chỉ mục đích sử dụng đất chứ không phải để chỉ đất nằm ở đâu.

     
    Báo quản trị |  
  • #444366   25/12/2016

    Cảm ơn bạn đã gửi phản hồi cho chúng tôi, với những ý kiến đóng góp của bạn tôi xin được giải đáp như sau:

    Thứ nhất, trước đây đối với việc tách thửa đất ở và đất nông nghiệp được UBND tỉnh Bình Phước ban hành quyết định và áp dụng và quyết định số 38/2008/QĐ -UBND về việc về ban hành Quy định diện tích tách thửa đất ở và đất nông nghiệp trên địa bàn tỉnh Bình Phước . Tuy nhiê, đến năm 2014 quyết định số 31/2014/QĐ- UBND đã được ban hành thay thế cho quyết định số 38/2008/ QĐ -UBND nên chúng tôi mới áp dụng quyết định này theo quy định của luật.

    Thứ 2, về điều kiện tách thửa đất, người hỏi nêu rất rõ địa điểm đất nằm ở đâu và quyết định của UBND tỉnh Bình Phước cũng quy định rất rõ tại điều 3 về hạn mức tách thửa đất đối với từng huyện( địa điểm) là khác nhau...

    Trên đây là ý kiến đóng góp của tôi ! Vì thông tin cung cấp không đầy đủ nên việc thiếu sót đôi khi là không thể tránh khỏi .Nếu còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ theo thông tin đính kèm bên dưới.

    Xin cảm ơn !

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |