DanLuat 2015

Sang nhượng đất có liên quan thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #77869 08/01/2011

    vanphuc1978

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sang nhượng đất có liên quan thừa kế

    Cho tôi hỏi vấn đề này, có liên quan đến thừa kế

    Tôi đã mua một lô đất, lô đất của người bán sổ đỏ đứng tên Hộ Ông A và Bà B, Ông A đã mất

    Văn phòng Công chứng hướng dẫn bên bán làm Biên bản họp gia đình chứ không làm Thủ tục khai nhận di sản thừa kế. Việc mua bán đã gần hoàn tất, đã gần đến ngày nhận giấy đỏ đã sang tên cho tôi (tại Văn phòng Một cửa của thành phố).

    Nếu "Biên bản họp gia đình" là không đúng theo qui định của Pháp luật thì Văn phòng Một cửa của thành phố có sang tên sổ đỏ cho tôi hay phải làm lại đúng thủ tục?

    Mà nếu có sang tên được cho tôi thì sau này nếu sót một đồng thừa kế nào đó (con nuôi, con đẻ...) đòi thừa kế, thì tôi sẽ bị mất thêm phần thừa kế của đồng thừa kế mới phát sinh này...hay tòa sẽ xử lý như thế nào ?

    Xin vấn cho tôi, phải làm thế nào bây giờ để sau này tôi không bị rắc rối.

     
    3816 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #94104   09/04/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Khi bạn nhận chuyển nhượng có hợp đồng công chứng, tức là đủ điều kiện để cấp GCN. Việc nhận chuyển nhượng là hợp pháp. Nếu phát sinh tranh chấp thừa kế thì các đồng thừa kế sẽ giải quyết bằng việc khởi kiện vụ án thừa kế.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #94117   09/04/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 363 lần


    - Hợp đồng công chứng chỉ là một phần khi mà đối tượng của nó là "đất". Cho dù hợp đồng đó hoàn hợp pháp, nhưng bạn sẽ chưa phải là chủ sở hữu của nó cho đến khi bạn hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký QSDĐ. Nói một cách khác, chỉ đến khi bạn cầm được trong tay sổ đỏ ghi tên bạn mà không có tranh chấp về nó thì bạn mới có thể yên tâm.(Theo quy định tại Điều 688, Điều 692 Bộ luật Dân sự; Điều 46 Luật Đất đai và Khoản 4 Điều 146 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP). Nếu như đất này chỉ của ông A, do chưa hoàn thành việc chuyển giao quyền sở hữu, nên khi ông chết đi thì người thừa kế theo pháp luật của ông ta là chủ sở hữu của lô đất, tất nhiên họ cũng kế thừa nghĩa vụ của ông A trong hợp đồng bán đất. Nếu họ không muốn bán thì bạn có thể đòi bồi thường (nếu chứng minh được thiệt hại) và phạt hợp đồng (nếu có thỏa thuận). Tất nhiên, đây chỉ là giả thiết, nhưng do bạn chưa cung cấp dữ kiện đầy đủ nên hoàn toàn có thể xảy ra.

    -
    Hơn nữa, như bạn nói, sổ đỏ đứng tên Hộ ông A và bà B, như vậy đây là đất thuộc sở hữu chung ? Nếu là sở hữu chung thì tất cả đồng sở hữu có đồng ý giao dịch này ?

    -Đất thuộc sở hữu của ai ? (ông A, bà  B, cả ông A và bà B, hay cả con của ông A và bà B)

    -Những người thừa kế của ông ta có tranh chấp, gây khó dễ yêu sách gì hay không, mà khiến bạn phải lo lắng đến như vậy ?
    ......................................................................................................................................................
    Cập nhật bởi Im_lawyerx0 ngày 09/04/2011 05:59:11 PM

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #94232   10/04/2011

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (579)
    Số điểm: 3693
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 180 lần


        Chào bạn Phúc,
        Tôi vừa đọc nội dung câu hỏi của bạn. Nội dung bạn đưa ra còn có điểm chưa được rõ. Bạn nói là nhận chuyển nhượng lô đất của hộ ông A bà B, lúc đó ông A mất bà B còn, khi ra công chứng hợp đồng, công chứng viên yêu cầu bà B về lập biên bản họp gia đình, chứ không phải là lập thủ tục khai nhận di sản thừa kế. Vậy tôi muốn hỏi: khi lập ký hợp đồng chuyển nhượng đất cho bạn, công chứng có niêm yết công khai việc lô đất mà bạn nhận chuyển nhượng tại UBND phường, xã nơi có lô đất hoặc có niêm yết công khai tại trụ sở công chứng hay không ? Còn việc lập biên bản họp gia đình hay lập thủ tục khai nhận di sản thừa kế tôi chưa bàn tới (vì hiện tại bạn đã gần như hoàn tất khâu chuyển nhượng, chỉ chờ sang tên trước bạ nhận sỗ đỏ là xong)
        Vậy bạn cho tôi biết câu hỏi trên, rồi tôi sẽ hướng dẫn thêm cho bạn. Nếu có vấn đề gì cần liên lạc, bạn hãy liên lạc theo điện thoại dưới đây. Thân ái.

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-