DanLuat 2015

SANG NHƯỢNG ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #297403 15/11/2013

    SANG NHƯỢNG ĐẤT

    Chúng tôi có 2 thắc mắc nhờ Luật sư giúp đỡ:

    1,   Gia đình chúng tôi định sang nhượng một miếng đất nhưng lo sợ nằm trong khu quy hoạch các dự án của Tỉnh. Vì vậy chúng tôi cần đến cơ quan chức năng nào tư vấn?

    2,   Trong Giấy chứng nhận QSDĐ có ghi nội dung: Mục đích sử dụng đất: Đất nuôi trồng thủy sản, thời hạn sử dụng: 20/04/2031.

    Như vậy, khi đến thời hạn 20/04/2031 thì miếng đất trên được xử lý thế nào? (Nhà Nước cấp cho sử dụng tiếp hoặc nếu Nhà Nước lấy lại thì đền bù như thế nào?)

    Nếu chúng tôi muốn chuyển thành đất sử dụng ổn định lâu dài thì thủ tục phải làm sao?

    Kính nhờ Luật sư tư vấn giúp!

    Chân thành cảm ơn!

     

     
    2010 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297607   16/11/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Để có được thông tin chính xác về quy hoạch, bạn có thể liên hệ với Phòng quản lý quy hoạch đô thị hoặc Phòng Tài nguyên môi trường nơi có đất nộp đơn xin cung cấp thông tin nhé.

    2. Về các quy định hiện hành xử lý khi hết thời hạn giao đất nuôi trồng thủy sản:

    Nghị quyết số: 49/2013/QH13 ngày 21 tháng 6 năm 2013 kéo dài thời hạn sử dụng đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối của hộ gia đình, cá nhân và Nghị định 126/2013/NĐ-CPngày 15/10/2013 hướng dẫn thi hành nghị quyết 49/2013/QH13 thì nhà nước sẽ không điều chỉnh lại đất đã giao và cho phép kéo dài thời gian sử dụng đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trông thủ sản, đất làm muối của hộ gia đình, cá nhân.  Thời hạn kéo dài sẽ được quy định cụ thể trong Luật Đất đai sửa đổi Luật Đất đai 2003.Tuy nhiên hiện nay Luật Đất đai sửa đổi vẫn đang được bàn thảo và chưa được Quốc hội thông qua.

    Căn cứ vào chính sách, chủ trương của Đảng và nhà nước nói trên, bạn và gia đình yên tâm rằng quyền được giao và sử dụng đất nuôi trồng thủy sản sẽ được nhà nước bảo hộ và cho phép kéo dài.

    3. Về việc chuyển thành đất sử dụng ổn định, lâu dài: hiện nay chỉ có đất ở được cấp lâu dài cho chủ sử dụng, trường hợp của bạn là đất nuôi trồng thủy sản, bạn phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển đổi mục đích sang đất ở lâu dài.

    Trình tự, thủ tục thực hiện:

    - Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    - Trích lục hoặc trích đo thửa đất  xin chuyển mục đích

    Điều kiện để được chuyển mục đích sử dụng đất: việc chuyển mục đích phải phù hợp quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của địa phương.

    Nộp tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất:

    Căn cứ theo Nghị định 198/2004/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất có qui định như sau:

    Điều 6. Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

    2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

    .....

    b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

    Hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của luật sư sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. 

    Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, bạn có thể điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-