DanLuat 2015

SẢN XUẤT THEO HỘ GIA ĐÌNH CÓ CẦN ĐĂNG KÍ KINH DOANH

Chủ đề   RSS   
  • #406196 12/11/2015

    SẢN XUẤT THEO HỘ GIA ĐÌNH CÓ CẦN ĐĂNG KÍ KINH DOANH

    - GIA ĐÌNH EM MUỐN SẢN XUẤT MỘT MẶT HÀNG ĐỂ LÀM KINH DOANH THEO QUY MÔ NHỎ

    - CHO EM HỎI GIA ĐÌNH EM CÓ CẦN ĐĂNG KÍ GÌ KHÔNG ? EM XIN CHÂN THÀNH CÁM ƠN!

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu và không sử dụng toàn bộ bằng chữ in hoa, nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn)

     
    1781 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406200   12/11/2015

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Hải Nguyễn xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP:

    1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

    2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

    3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định.

    Khoản 1 Điều 67 Nghị định 78/2015/NĐ-CP:

    Điều 67. Quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh

    1. Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.

    Như vậy: khi thành lập Hộ kinh doanh, các chủ thể có nghĩa vụ phải đăng ký kinh doanh trừ trường hợp được quy định tại khoản 2 Điều 66.

    Cập nhật bởi hainguyenlaw ngày 12/11/2015 09:09:04 SA

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #406281   12/11/2015

    thank luật sư... vây mỗi khi tung sản phẩm ra thị trường sản phẩm có cần kiểm duyệt. nếu kiểm duyệt thì cơ quan nào có chức năng nhiệm vụ kiểm duyệt..em xin chân thành cám ơn!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-