DanLuat 2015

SAI THÔNG TIN ĐĂNG KÝ MST TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #400720 28/09/2015

    quynh3892

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    SAI THÔNG TIN ĐĂNG KÝ MST TNCN

    Chào Luật Sư,

    Em xin phép nhờ Luật sư tư vấn vấn đề sau.

    Vừa qua em có đăng ký MST thu nhập cá nhân cho nhân viên công ty. Nhưng khi kiểm tra lại phát hiện 1 người sai họ tên, 1 người sai số cmnd. Em đã làm file mới gửi lại lên trang tncnonline.com.vn theo hướng dẫn trên website, nhưng kết quả Cơ quan thuế trả về yêu cầu phải lên trực cơ quan thuế thực hiện điều chỉnh.

    Xin hỏi em phải chuẩn bị giấy tờ gì và thủ tục như thế nào để thực hiện điều chỉnh lại chính xác thông tin của nhân viên?

    Xin cám ơn Luật Sư.

     
    2033 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440400   02/11/2016

    Binhanvnu96
    Binhanvnu96

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    Với các thông tin mà bạn đã cung cấp, tôi đưa ra tư vấn như sau:

    Người nộp thuế thu nhập cá nhân phải khai chính xác, trung thực, đầy đủ các nội dung trong tờ khai thuế và nộp đủ các chứng từ, tài liệu quy định trong hồ sơ khai thuế với cơ quan quản lý thuế.

    Trường hợp sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót thì được khai bổ sung, điều chỉnh hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung, điều chỉnh được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế. 

    Như thế, trong trường hợp của bạn, khi có thông tin đăng ký bị sai, bạn có quyền yêu cầu điều chỉnh thông tin đó. 

    Căn cứ Khoản 1, Khoản 3 Điều 8 Nghị định 83/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

    “1. Khi có thay đổi, bổ sung thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế đã nộp, người nộp thuế phải thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (ghi trên giấy chứng nhận đăng ký thuế, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp) trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc, kể từ ngày có sự thay đổi, bổ sung thông tin. 

    3. Trường hợp thông tin trong giấy chứng nhận đăng ký thuế thay đổi, cơ quan thuế quản lý trực tiếp thu hồi giấy chứng nhận đăng ký thuế đã cấp và cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế mới cho người nộp thuế.”

    Do đó, thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế của bạn như sau: 

    -  Thực hiện thủ tục thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp ghi trên giấy chứng nhận đăng ký thuế. Mẫu thông báo số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư 156/2013/TT-BTC;

    -  Cơ quan thuế quản lý trực tiếp tiếp nhận và thực hiện thay đổi thông tin cùng với đó là thu hồi giấy chứng nhận đăng ký thuế đã cấp và cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế mới cho người nộp thuế. 

    *File đính kèm: Mẫu thông báo số 08-MST

     

    Hi vọng lời góp ý của chúng tôi đã có thể giải đáp được những thắc mắc của bạn.

     

    Trịnh Bình An | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-