DanLuat 2015

Sai tên trong Giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #459975 05/07/2017

    vanhoc893

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sai tên trong Giấy khai sinh

    Tủ nhỏ tất cả giấy tờ sổ hộ khẩu, giấy chứng minh,  đều mang tên Nguyễn Văn Học, nhưng đến hôm nay khi kiểm tra lại giấy khai sinh trong bản gốc của xã lại mang tên là Nguyễn Ngọc Thạch . 

    Vậy tôi muốn sửa lại tên của tôi trong giấy khai sinh là Nguyễn Văn Học để phù hợp với giấy tờ của tôi trong thời gian qua tôi phải tiến hành thủ tục như thế nào?

     
    1326 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494600   19/06/2018

    ngothanhphuong310
    ngothanhphuong310
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2018
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1070
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 8 lần


    - Việc đổi tên trong giấy khai sinh của bạn phải phù hợp theo quy định tại Điều 28 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền đổi tên

     “1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    - Các loại giấy tờ phải nộp:

    + Tờ khai đăng ký việc thay đổi

    + Bản chính giấy khai sinh

    + Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc xin thay đổi

    - Thủ tục thay đổi tên được quy định tại Điều 28 Luật hộ tịch như sau:

    “Người yêu cầu đăng ký thay đổi hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

    Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định xét thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.”

    Cập nhật bởi ngothanhphuong310 ngày 19/06/2018 06:33:36 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #494939   24/06/2018

    Kimhang1302
    Kimhang1302
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 1235
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 13 lần


    Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Nghị đinh số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch thì một trong những phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch là “Thay đổi họ, tên, chữ đêm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhận có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự”.

    Tại Điều 27 Luật Dân sự năm 2005 quy định: Quyền thay đổi họ, tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

     

     
    Báo quản trị |  
  • #503610   29/09/2018

    Về nguyên tắc thì giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc, thông tin trên các giấy tờ khác đều phải theo thông tin ghi trên giấy khai sinh bạn ạ. Hiện nay chỉ có quy định về việc thay đổi các thông tin trên các loại giấy tờ khác cho phù hợp với giấy khai sinh thôi chứ không có trường hợp ngược lại.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-