DanLuat 2015

Sai tên chủ hộ trên qsđ

Chủ đề   RSS   
  • #367925 16/01/2015

    Sai tên chủ hộ trên qsđ

    Nhà tôi ở trong xóm, lúc nhận sổ đỏ (qsd đất) nó sai tên chủ hộ, để hiệu chỉnh tên chủ hộ nhưng gặp khó khăn do người hàng xóm không ký. Có điều luật nào để tên người chủ hộ đúng với tên trên qsđ không?
     
    3179 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367928   16/01/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Việc ghi sai tên chủ hộ (người đứng tên) trong sổ đỏ của của gia đình bạn thì không liên quan gì đến người hàng xóm nên không cần họ phải ký.

    Bạn chỉ cần làm đơn gửi cơ quan đã cấp sổ đỏ cho gia đình bạn yêu cầu họ đính chính lại cho đúng tên gia đình mình là được theo quy định tại khoản 1 Điều 106 Luật đất đai 2013: "Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

    a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

    b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    nguyenaiquoc123 (18/01/2015)
  • #368039   18/01/2015

    sai tên qsđ

    Mình đưa ra phường rồi nhưng họ bảo vào ký lại những người ở qusnh mình. Chuyện này làm gia đình rất mệt mõi. Mong bạn đọc cho ý kiến để gia đình gở rối.
     
    Báo quản trị |  
  • #368037   18/01/2015

    xin cấp qsđ

    Cho tôi hỏi về thủ tục làm giấy qsđ: Mình mua đất trong đó người bán đất đang làm qsđ ( đã gửi lên một cửa) và đã bán cho 2 hộ dân nữa. Chủ nhà k đủ tiền để lấy qsđ. Mình muốn làm qsđ cho mình thì cần những gì. Xin ý kiến tư vấn của bạn đọc
     
    Báo quản trị |  
  • #368106   19/01/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    nếu trong hồ sơ xin cấp sổ đỏ trước đây gia đình bạn đã ghi đúng tên chủ hộ nhưng do lỗi của Cơ quan cấp sổ đỏ thì không cần phải ký lại nữa.

    Bạn làm đơn đề nghị đính chính gửi Phòng Tài nguyên Môi trường, UBND huyện (Cơ quan đã cấp sổ đỏ) đề nghị sửa lại lỗi này chứ không phải đưa ra phường.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    nguyenaiquoc123 (24/01/2015)
  • #368286   20/01/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    Theo như bạn nói bản chất chỉ là mua bán bằng giấy tay, chưa tách sổ?.

    Vì vậy em cần liên hệ phòng tài nguyên xem phần đất em dự kiến mua có đủ điều kiện tách thửa là  sổ hay không

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    nguyenaiquoc123 (24/01/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525

0 Thành viên đang online
-