Sai sót về ngày tháng chứng thực khi ký xong hợp đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #510406 18/12/2018

    Sai sót về ngày tháng chứng thực khi ký xong hợp đồng?

    Chào Luật Sư!

    Cho mình hỏi: Khi một hợp đồng đã được công chứng , chứng thực ( chuyển nhượng bất động sản) do quá trình đánh máy có sai về ngày chứng thực hợp đồng. Vậy có thể sửa lại ngày tháng năm cho đúng được không? hay phải làm lại hợp đồng?

    Xin cám ơn!

     
    1207 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510555   21/12/2018

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Bạn quay lại văn phòng công chứng đã ký hợp đồng, xin đính chính lỗi, ký tên đóng dấu là xong nhé.

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #510750   24/12/2018

    Bạn có thể nêu rõ Cơ sở Pháp lý giúp mình

     
    Báo quản trị |  
  • #514177   24/02/2019

    Bạn có thể tham khảo Điều 50 Luật công chứng 2014 như sau nhé:

    "Điều 50. Sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng

    1. Lỗi kỹ thuật là lỗi do sai sót trong khi ghi chép, đánh máy, in ấn trong văn bản công chứng mà việc sửa lỗi đó không làm ảnh hưởng đến quyền và nghĩa vụ của người tham gia hợp đồng, giao dịch.
    2. Việc sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa lỗi kỹ thuật.
    3. Công chứng viên thực hiện việc sửa lỗi kỹ thuật có trách nhiệm đối chiếu từng lỗi cần sửa với các giấy tờ trong hồ sơ công chứng, gạch chân chỗ cần sửa, sau đó ghi chữ, dấu hoặc con số đã được sửa vào bên lề kèm theo chữ ký của mình và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng. Công chứng viên có trách nhiệm thông báo việc sửa lỗi kỹ thuật đó cho người tham gia hợp đồng, giao dịch."
    Theo đó trường hợp này là sai sót về ngày tháng, không có ảnh hưởng gì đến nội dung hợp đồng đã ký kết. Bạn có thể mang hợp đồng này đến văn phòng công chứng nơi đã ký để công chứng viên chỉnh sửa cho phù hợp nhé.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    thanhlv1 (01/03/2019)